Announcement

Collapse
No announcement yet.

Copyright Club

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by L4ST7T4ND View Post
    ผมไม่เข้าใจว่า พวกเกม Pokemon ทำไมมันได้รับความสนใจมากขนาดนั้น อย่าง Anticipated เกม ที่เป็น League
    อี Pokemon Sword & Shield? ก็วินขึ้นมาเจอกับ CP2077 เฉย?

1. ทำไมพวกนี้ฮิต ใครเป็นคนเล่น? (กรณีเดียวกับไอพวกเกม Mario Cart อะไรแบบนี้ นึกออกใช่ไหมครับ ภาพก็นั่นแหละ แบบนั้นอะ)
    ผมคือเกมเมอร์ ไม่ใช่คนแต่งคอม แต่หลักๆคือคนเล่นเกมจริงๆ เสพเกม คือใครเป็นกำลังซื้อ? คนญี่ปุ่นหรอ? เทียบกับทั้งโลก คนญี่ปุ่นไม่มีทางมี Power ขนาดนั้น ที่จะดันเกมพวกนี้ให้มียอดขายมหาศาลได้

2. อันนี้อาจจะดูส่วนตัวไหนหน่อยนะ แต่อืม ใช่แหละ คือ เกมพวกนี้มันสนุกตรงไหน? คืออย่างผมไม่เล่นพวก Shooting เลย
    แต่พอจะเข้าใจได้พวก COD, PUBG, Overwatch หรือตระกูล Tom Clancy รวมถึงไอทรงๆนี้ทั้งหมด เออ มันภาพสวย มันยิงมัน

แต่แบ่บ อย่างงี้คือ ผมไม่เข้าใจ
    คือนึกออกใช่ไหม ผมจะสื่อว่าอะไร
    เดี๋ยวนี้ผมได้เจอเพื่อนของเพื่อนๆๆๆ จากกลุ่มความชอบในเฟสบุ๊คจนได้รู้จักกันจริงๆหลายคน
    แล้วพบว่า คนที่นิยมเกมญี่ปุ่นยังมีอยู่เยอะมาก คอมมูนิตี้ใหญ่มาก ระดับก็สูงถึงขั้นgeekหลายคนแม้แต่ในเมืองไทย ประเทศใหญ่ๆอย่างอเมริกาคงไม่ต้องพูดถึง
    เกมพวกนี้มีมาเป็นสิบปี ฐานแฟนสะสมมานาน

สนุกตรงไหน ก็คงเหมือนบางคนที่ไม่เล่นบอลแล้วถามว่าวินนิ่งสนุกตรงไหน
    โปเกม่อนยุคนี้ก็ต่างจากสมัยเกมบอยขาวดำมากๆ มีค่าสเตตัสมากมาย ถึงกับต้องคัดเลือกพ่อแม่พันธุ์เพื่อสุ่มสเตตัสตามที่ต้องการ
    ค่าตัวเลขทุกอย่างเอาไปคำนวนได้หมดไม่ใช่เกมกดปุ่มสั่งโง่ๆ
    ในยูทูปยังมีคลิปเทพๆ หรืออีเว้นต์แข่งที่มีคนเอาโปเกม่อนกากๆแต่ใช้คอมโบซับซ้อนจนตีตัวในตำนานตายหมดทีม

จริงๆอาจต้องถามกลับว่า 2077 เกมที่ยังไม่มีรากฐานอะไรนอกจากผลงานของค่ายที่ทำThe witcher ทำไมถึงขึ้นมาเทียบโปเกม่อน

Originally posted by CannavaroJ View Post

ไม่ใช่ว่าคนชอบเล่นเกมจะไปงานเกมกันทุกคนนะครับ ผมเล่นเกมมา 20 กว่าปีก็ไม่เคยไปงานเกมสักครั้ง
    งานเกมไทยผมไม่เคยไปเลย ไม่รู้จะไปทำไมไม่ได้มีเปิดตัวอะไรใหม่ส่วนมากเป็นการแข่งกับโปรโมชั่น ถ้าจะเฉียดๆบ้างก็แบบบูทเกมมาเกาะในงานอื่น

จะว่าไปผมก็คงเป็นด้านตรงข้ามของคนเล่นเกมคอมหน่อยๆมั้ง Baldur's Gate นี่ก็แค่เคยได้ยินชื่อไม่รู้จักด้วยซ้ำเพราะโตมากับคอนโซล
    จนมัธยมที่บ้านไม่ให้เล่นเกมก็เลยได้เล่นเกมคอมแถวโรงเรียนก่อนกลับบ้านแทน ก็เลยยิ่งรู้จักแต่เกมจากร้าน พอได้ซื้อps4ก็เริ่มรู้สึกว่าเราโตมากับพวกนี้มากกว่า เกมไม่ต้องสวยมากแค่ถูกจริตเราก็พอ
    Last edited by Freekickgundam; 10 Jun 2019, 15:52:25.

Comment

• ยังไม่มีใครลงใช่มั้ย
      ตอนแรกคิดว่าคงจะเล่น Gunner มีหุ่นให้ขับ แต่มันจะเปราะแบบตัวป้อมปืนภาค2รึเปล่านะ
      พอดูๆไปแล้วสนใจ operative ที่มีชิลด์กับสร้างดีคอยสลับร่าง Beastmasterก็มีท่าหายตัว พวกนี้มันอาจจะเป็นท่าโซโล่บอสใช้หลบท่าโหดๆก็ได้
      Siren ก็คงโกงเหมือนเดิม

Comment

• Cyberpunk ถึงผมไม่ชอบ FPS แต่จะซื้อเพราะซับไทยนี่แหละไม่ใช่เกมที่มีบทสนทนาน้อยๆแบบหลายๆเกม นี่มัน openworld RPG ยังแปลมาให้จะไม่อุดหนุนก็กะไรอยู่ แต่ไว้ใกล้ๆวันค่อยพรีเผื่อมีปัญหาพอร์ตกาก บัคเล่นไม่ได้ จะได้รีฟันด์ได้

Originally posted by L4ST7T4ND View Post
        ผมไม่เข้าใจว่า พวกเกม Pokemon ทำไมมันได้รับความสนใจมากขนาดนั้น อย่าง Anticipated เกม ที่เป็น League
        อี Pokemon Sword & Shield? ก็วินขึ้นมาเจอกับ CP2077 เฉย?

1. ทำไมพวกนี้ฮิต ใครเป็นคนเล่น? (กรณีเดียวกับไอพวกเกม Mario Cart อะไรแบบนี้ นึกออกใช่ไหมครับ ภาพก็นั่นแหละ แบบนั้นอะ)
        ผมคือเกมเมอร์ ไม่ใช่คนแต่งคอม แต่หลักๆคือคนเล่นเกมจริงๆ เสพเกม คือใครเป็นกำลังซื้อ? คนญี่ปุ่นหรอ? เทียบกับทั้งโลก คนญี่ปุ่นไม่มีทางมี Power ขนาดนั้น ที่จะดันเกมพวกนี้ให้มียอดขายมหาศาลได้

2. อันนี้อาจจะดูส่วนตัวไหนหน่อยนะ แต่อืม ใช่แหละ คือ เกมพวกนี้มันสนุกตรงไหน? คืออย่างผมไม่เล่นพวก Shooting เลย
        แต่พอจะเข้าใจได้พวก COD, PUBG, Overwatch หรือตระกูล Tom Clancy รวมถึงไอทรงๆนี้ทั้งหมด เออ มันภาพสวย มันยิงมัน

แต่แบ่บ อย่างงี้คือ ผมไม่เข้าใจ
        คือนึกออกใช่ไหม ผมจะสื่อว่าอะไร
        พวกเกมจากค่ายนินมันเป็นเกมอมตะครับ เหมือนกับพวกการ์ตูนอมตะอย่าง DBZ โดเรม่อน ไม่ว่าเด็กเจเนอเรชั่นไหนเค้าก็ยังชอบกันอยู่ ทำให้ตลาดมันใหญ่มากเพราะมีลูกค้าเกิดใหม่ตลอดเวลาขายล้านแตกง่ายๆแทบทุกเกม ลูกค้าเยอะมีตั้งแต่เด็กเล็กยันเด็กหนวด
        ผมผ่านเกมพวกนี้มาหมดสมัยเด็กๆและยืนยันได้ว่าเกมพวกนี้มันสนุก แต่พออายุมากขึ้น รสนิยมมันเปลี่ยนไปชอบอะไรแบบจริงจังมากกว่า แต่คนที่รสนิยมไม่เปลี่ยนมันก็มีอยู่

อีกอย่างนักออกแบบและสร้างเกมที่เค้ายกย่องว่าเป็นเบอร์ 1 ของวงการ คือ มิยาโมโตะ ชิเกรุ ที่สร้างเกมอย่าง Mario, Zelda, เกมที่ดูเด็กๆเล่นง่ายๆไม่ยุ่งยากแต่สนุก เกมภาพแบบนั้น นั่นแหละ

Comment

• หนึ่งใน Highlight ของงาน E3 ปีนี้คงหนีไม่พ้นตอนที่ Keanu Reeves กำลังอธิบายเกี่ยวกับเกม Cyberpunk 2077 ว่ามันรู้สึกสุดยอดขนาดไหนที่ได้เดินบนถนนในอนาคตโดยเค้าได้ใช้คำว่า breathtaking ในการอธิบายและได้มีกระทาชายนายหนึ่งตระโกนสวนขึ้นมาบนเวทีว่าคุณนั้นละที่ breathtaking ก่อนที่ คีนูรีฟจะตอบกลับไปคุณนั้นละที่ breathtaking พวกคุณทุกคนนั้นละที่ breathtaking จนเรียกเสียงฮือฮาไปทั้งงาน ล่าสุด Peter Shark หรือกระทาชายคนดังกล่าวได้รับ Cyberpunk 2077 Collector's Edition จาก CDPR ไปเรียบร้อย....

สามสิ่งบนโลกที่คุณจะเกลียดมันไม่ลง
          1. หมา
          2. แมว
          3. Keanu Reeves

Source : https://www.eurogamer.net/articles/2...t-keanu-reeves
          Last edited by CannavaroJ; 10 Jun 2019, 20:58:06.

Comment

• Welcome back Chief

Comment

• CP2077 Collector Edition PC ซื้อได้จากไหนบ้างนิ หมดยังน้อ

Comment

• Originally posted by L4ST7T4ND View Post
                CP2077 Collector Edition PC ซื้อได้จากไหนบ้างนิ หมดยังน้อ

Comment

• Originally posted by CannavaroJ View Post
                  ขอบคุณมากครับท่าน แต่ท่านพอทราบไหมว่าเขาไปเอามาจากไหน
                  ผมอยากกดจาก Official เลยนะ.. จริงๆเบื้องต้น Google ดูก็ไม่ค่อยชัดเจนว่าหาซื้อจากไหน หรือรายละเอียดอะไรยังไงเท่าไหร่
                  (หรือผมเซิรจกากเองก็ไม่รู้)

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน แต่ท่านพอทราบไหมว่าเขาไปเอามาจากไหน
                    ผมอยากกดจาก Official เลยนะ.. จริงๆเบื้องต้น Google ดูก็ไม่ค่อยชัดเจนว่าหาซื้อจากไหน หรือรายละเอียดอะไรยังไงเท่าไหร่
                    (หรือผมเซิรจกากเองก็ไม่รู้)
                    พ่อค้าเค้าก็สั่งจากตัวแทนจำหน่ายอย่าง Amazon, Gamestop, Walmart นั้นละครับไม่ต่างจากคุณสั่งเองเลย ปกติผมสั่งจาก Amazon โดนค่าส่งกับภาษีอ่วมกว่าราคาที่พ่อค้าบวกอีก ล่าสุดผมสั่งตุ๊กตาจาก Gaminghead ของราคาแค่ 1000 นิดๆ โดนค่าส่งบวกภาษีเกิน 2500 อีกนะครับ แนะนำว่าถ้าอยากได้จริงสั่งจากพ่อค้าแบบนี้ละ
                    Last edited by CannavaroJ; 11 Jun 2019, 11:57:39.

Comment

• ชื่นชม ช่วง Bethesda E3 Showcase ไม่ว่าพี่แกจะพูดไรแฟนคลับเฮกันทุกดอก จนสงสัยว่าจ้างมากี่บาท

ที่น่าประทับใจสุดไม่ใช่ Doom ภาคใหม่ แต่เป็น skyrim เกมเดียวขายมังกรได้เป็นสิปปีแตกย่อยไปได้อีก Epic

ค่ายเว่า Valve ยังเป็นเสือนอนกินเหมือนเดิม

Originally posted by Freekickgundam View Post
                      ตอนแรกคิดว่าคงจะเล่น Gunner มีหุ่นให้ขับ แต่มันจะเปราะแบบตัวป้อมปืนภาค2รึเปล่านะ
                      พอดูๆไปแล้วสนใจ operative ที่มีชิลด์กับสร้างดีคอยสลับร่าง Beastmasterก็มีท่าหายตัว พวกนี้มันอาจจะเป็นท่าโซโล่บอสใช้หลบท่าโหดๆก็ได้
                      Siren ก็คงโกงเหมือนเดิม

Gunner ผมว่าผสมระหว่าง ตัวป้อมปืน กับ Gunzerker ส่วนสกิลค่อนข้างไปทาง Gunzerker มากกว่า ในภาค 2 ัตวนี้ OP สุดละ
                      Last edited by HMEETOB; 11 Jun 2019, 12:39:20.

Comment

• 7 remake เปิดตัว Tifa

กางเกงใต้กระโปรงยังพอเข้าใจว่าเกรงใจโซนี่บีม แต่จะมีซับในสีดำล้นออกมานอกเสื้อขาวเพื่ออะไร ปกติผู้หญิงเค้าไม่ใส่กันหรอกเสื้อขาวทับเสื้อดำมันจะทำให้เสื้อขาวดูหมองเหมือนเสื้อไม่ได้ซัก ผมเคยใส่แบบนี้โดนบ่นเลยทำตัวซกมก

ถ้าเป็นสปอร์ตบราเล็กสีดำแล้วใส่ขาวทับซีทรูเห็นดำลางๆข้างในยังดูเข้าท่ากว่า ถุงน่องที่เพิ่มมาก็โอเครแต่ต้นขาเนื้อควรจะปลิ้นแบบ 2B ออกแบบไม่ใจเลย

iceborne ไม่มีโชว์เลยกะว่า E3 ต้องโชว์มอนแบบจัดเต็ม ที่ไหนได้เงียบกริบ
                        Last edited by NewasH; 11 Jun 2019, 19:42:53.

Comment

• มีเกมไหนจะสร้าง Hype ได้เท่า CB2077 อีกบ้างครับนี่
                          ตอนนี้่ในหัวผมนึกออกอีกทีก็น่าจะ GTA VI หรือไม่ก็อีกทีอนาคตอันไกล ก็คือ Half Life 3 เลย

Comment

• คือเกมเพลย์ดูดีมากอ่ะ น่าจะออกแนวเดินลุยกดคอมโบแบบGOW
                            แต่ดีไซน์ชุดกับหน้าตานี่มันอะไรฟะ เข้าใจนะว่าติดLCหน้าดาราถ้าจะทำแบบหนัง แต่ก็เอาหน้าตาเวอร์ชั่นคอมมิคก็ได้
                            เห็นหน้าโทนี่นึกว่าคอมมานโดรัสเซียฆ่าหมีด้วยมือเปล่า

Originally posted by HMEETOB View Post
                            Gunner ผมว่าผสมระหว่าง ตัวป้อมปืน กับ Gunzerker ส่วนสกิลค่อนข้างไปทาง Gunzerker มากกว่า ในภาค 2 ัตวนี้ OP สุดละ
                            ดูเกมเพลย์แล้วยิงไม่ดุแบบGunzerkerเลยรู้สึกว่าเลตเกมมันจะกากรึเปล่า ตอนภาค2ผมเล่นตัวป้อม พอรอบ3โยนป้อมโนว่า1ล้านตายตัวมันก็ไม่แรงแล้วระทมมาก เทียบกับอาชีพอื่นที่คิดตามพลัง

เพิ่งเห็น DOOM Eternal ลงสตีมแล้ว เอาทุกเกมออกจาก epic โดนด่าจนต้องยอมถอยเหรอครับ มิน่าคลิปไลฟ์E3มีแต่ฝรั่งออกมาทำคลิปด่านู้นนี่
                            Last edited by Freekickgundam; 11 Jun 2019, 22:52:41.

Comment

• Originally posted by Freekickgundam View Post
                              เพิ่งเห็น DOOM Eternal ลงสตีมแล้ว เอาทุกเกมออกจาก epic โดนด่าจนต้องยอมถอยเหรอครับ มิน่าคลิปไลฟ์E3มีแต่ฝรั่งออกมาทำคลิปด่านู้นนี่

Bethesda ไม่เคยเอาเกมลง EGS นะครับ ก่อนหน้ามีแค่ Fallout 76 ที่ไม่ลง Steam ลงแต่ Bethesda.net ใน
                              E3 ปีนี้ที่ Bethesda โดนล้อหน้าจะเรื่องหน้าม้านะครับ พวกหน้าเวทีพี่แกเล่นร้องตะโกนตลอดเวลาจนคนบนเวทีพูดอะไรไม่เคยจบประโยคไม่รู้ตื่นเต้นอะไรหนักหนา ดูคลิปได้ตามลิงค์เลยครับ https://twitter.com/theSirToasty/status/1137896050201698304?s=20 ส่วนที่เหลือผมว่าโอเคอยู่ทั้ง Doom Eternal และความน่ารักของคุณ Ikumi Nakamura ที่ใครหลายๆ คนเพลอเอาใจช่วยให้เธอ Present ออกมาได้ดีจนมีแฟนๆ บนทวีตทำ Fanart เธอมากมาย
                              Last edited by CannavaroJ; 12 Jun 2019, 08:04:09.

Comment

• Contra Rogue Corps

เกมแป๊กแน่ๆ

Comment

Working...
                                X