Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีความรู้สึกเหมือนเครื่องคอนโซลมันถ่วงกราฟฟิคฝั่งPC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sungel View Post

Crysis ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า
    การดูต้นกล้วยเสมือนจริง ไม่ได้ทำให้เกมสนุกขึ้น

ผมว่าสนุกขึ้นนะครับ อย่างน้อยก็อัตรา 7:3 สำหรับผม

จะบอกว่าไม่เลย คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ บางเกมที่สนุก เเต่กราฟฟิคดึกดำบรรเกินก็ไปไม่ไหวครับ

ถ้า CoD ภาพเหมือนไครซิส มันจะสนุกกว่านี้ล้านเท่า

เช่นกันในเกมอื่นๆ

ผมไม่ได้พูดเรื่องสเปคนะ เเต่อยากบอกว่า ภาพมีผลต่อความสนุกของเกมจริงๆ ไม่เกี่ยวได้ไง

ปล มาทำ PC อย่างเดียวก็แกดตายครับ บ่นกันได้ด้วยหรอ - -

Comment

Mario Kart Wii + Wii Wheel ก็สนุกไม่แพ้ Dirt 2 + MoMo เลย..

กราฟฟิกที่ดีช่วยทำให้เกมที่ดีน่าเล่นขึ้น.. แต่กราฟฟิกก็ไม่ใช่ทุกอย่าง แต่เกมเพลย์มันเกือบเป็นทุกอย่างของความสนุกในการเล่นเกมเลย

เกมเพลย์กาก + กราฟฟิกเทพ = ?

เกมเพลย์เทพ + กราฟฟิกกาก = ?

แล้วแต่จะคิดกันนะครับพี่น้อง ^ ^

Comment

เหอๆ บางทีภาพสวยๆก็ใช่ว่าจะสนุกนะครับ แต่บางเกมกราฟฟิคไม่ต้องNextgenก็ได้ใจผมไปเต็มๆ

ชองอย่างนี้ผมว่ามันอยู่ที่รูปแบบการเดินเรื่องของเกมมากกว่า

Comment

Originally posted by NasTaZiO7 View Post
          เกมเพลย์กาก + กราฟฟิกเทพ = Pc

เกมเพลย์เทพ + กราฟฟิกกาก = Console
          ก็แบบนั้นล่ะมั้งนะ

Comment

คุณเล่นเกมส์เพราะกราฟิค
            หรือเล่นเกมส์เพราะระบบบการเล่น

แต่ละเกมส์มีจุดขายของตัวเอง
            มันต้องมีจุดเด่นในเกมส์นั้นๆ

สมัยก่อนทำไมคุณเล่น คอนทร้า1 เครื่อง FR สนุกกว่าเล่น คอนทร้า เครื่อง PS2 ละคับ

Comment

Originally posted by verjil View Post
              ก็แบบนั้นล่ะมั้งนะ
              ป๊าาดดด.. again

Comment

อืม.....
                บางคนไม่เคยเปิดใจ ก็เลยรับรู้ได้แค่นั้น

ถ้าใจกว้างยอมรับสิ่งใหม่ๆอื่นๆเข้ามา คงมองเห็นอะไรได้มากกว่านี้

Comment

ผมเล่นเพราะมันสนุกอ่ะ ถ้าไม่สนุกก็ไม่เล่น แต่อีกอย่างก็คือความลงตัวด้วย รับรู้ว่าตัวเกมจะขายอะไร เกมสมัยนี้ไม่เหมือนสมัยก่อน เกมสมัยนี้มันกลายเป็นMulti Entertainment ไปเกือบจะหมดแล้วยกเว้น พวกเกมอินดี้ต่างๆ ส่วนน้อยที่ยังคงขายไอเดียอยู่ จะโทษผู้พัฒนาด้วยก็ไม่ใช้ ต้องโทษที่ตลาดและผู้บริโภคมากกว่า ที่สนุนให้มันเกิดตลาดแบบนี้ ผู้ผลิตจึงต้องหมุนไปตามตลาด อีกอย่างการเล่นกดปุ่มแบบนี้มันเริ่มที่จะอิ่มตัว ไม่สิคิดว่าจุกแล้วล่ะ ถ้าเทียบกับเครื่อง wii ที่มีความหน้าสนใจในเรื่องเกมเพลย์ มากว่า ซึ่งจริงๆแล้วการทำลงทุกๆเครื่องก็จะเสียเวลาและงบประมาณเพิ่มอีก เพื่อทำการสร้างข้อมูลให้ตัวเครื่องนั้นๆสามารถเล่นมันได้ แต่ผุ้ผลิตก้ต้องสร้างเพราะว่า การมีลูกค้าเพิ่มหลายๆกลุ่มมันก็ยังดีกว่ามีลูกค้ากลุ่มเดียว

Comment

ผมเล่นเกมส์อัีนดับแรก ดูที่กราฟฟิกก่อน เพราะเป็นสิ่งแรกที่สัมผัสได้ (เหมือนเห็นสาวสวย)

ต่อมาดูแนวว่าเป็นแนวไหน มีจุดเด่นอะไร (เหมือนสังเกตุอากับกริยาของเธอ ดูรอยิ้ม น้ำเสียง อันออเซาะ)

เมื่อพบว่า หน้าตาสดใส เธอดูเซ็กซี่ (เอ้ย...กราฟฟิกสวยบาดใจ แนวเกมส์ดูโดดเด่นแปลกใหม่)

ก็ตกลงปงใจคบเธอมาเป็นแฟน(ซื้อมาเล่นที่บ้าน แล้วลงมือปู้ยี่ ปู้ยำ อยู่พักใหญ่)

สุดท้ายถ้าพอรู้ว่าเธอเน่าใน (เกมส์เพลย์ห่วย) ก็บอกลาเธอ แล้วไปหาคนใหม่(เกมส์ใหม่)

วนเป็นวัฏจักรเรื่อยไป (ชีวิตของผมเป็นวงจรแบบนี้)

Comment

จุดขายของเกมส์นั้นๆครับ ไม่ได้มีอะไรพิเศษ ส่วนตัวคิดว่า

Crysis เป็นเกมส์ที่ทำให้เกมส์เมอร์ตื่น และให้ความสนใจด้านความสวยงามและระบบฟิสิกมากขึ้น (ถ้ายังจำกันได้มันดังมากๆเเลยนะครับ) เพราะงั้นถ้าจะทำภาคต่อ Crysis จะต้องเอาจุดเด่นด้านกราฟฟิกมาขายซึ่งแน่นอนอยู่แล้ว เกมส์เพลส่วนตัวผมอีกแหละชอบนะครับ ถึงจะไม่ได้มีลูกเล่นแปลกใหม่เลยก็ตาม แค่ชุด Nano V.2 แต่มันได้อารมณ์ที่ได้เห็นระบบเกมส์ที่สวยงาม และรอลุ้นว่าจะมีอะไรเพิ่มเข้ามาอีกบ้างจากภาคเก่าๆ ที่แน่ๆไม่ได้สู้กันในป่าแล้ว ออกมาสู้กันในป่าคอนกรีตแทน มันก็เพลินดีผมว่า

Bioshock จุดขายเกมส์ที่เกมส์เมอร์ให้ความสนใจทางด้าน ความคิดสร้างใหม่ในเกมส์ ด้าน Arts เนื้อเรื่อง และฟิสิกน้ำในเกมส์ (ดังพอสมควรเลย ณ เวลานั้น) จนถึงตอนนี้ภาค 2 ออกมาผมก็ว่าทำได้ดี(พอสมควร) เท่าที่ลองเล่นมาแล้ว ความสวยงามก็คล้ายๆกับภาคแรก แต่จะดีขึ้นมานิดนึง ตรง Texture ดูระเอียดขึ้นกว่ามาก เสียงในเกมส์ก็ทำได้ดีเลย แต่ความหลอนจากภาคแรกลดลงไปเยอะ อย่างว่าเกมส์ขายเนื้อเรื่องกับ Art ให้ติดตามไปให้ถึงตอนจบของเกมส์ ซึ่งมีด้วยกัน 4 แบบ มันเป็นจุดขาย

ผมว่ามันแล้วแต่มุมมอง คนชอบความสวยงามกับคนชอบเกมส์เพลอาจจะมองต่างกันว่า Bioshock กาก หรือ Crysis ต้นกล้วยสวยเกมส์เพลแย่ แต่สำหรับผมมองจากความเป็นมาเป็นไปของเกมส์มากกว่า แต่ก็อย่างลืมว่าถึงจะดีหรือไม่ดี มันก็มีอิทธิพลกับคุณด้วย ไม่งั้นจะออกมาวิจารณ์กันได้ยังไงจริงมั้ยครับ ^ ^

ปล : PC ไม่ได้แย่ไปกว่า Console และ Console ก็ไม่ได้แย่ไปกว่า PC คิดเป็นกลางๆดีกว่าครับ ไม่งั้นเหตุผลหักล้างไม่มีวันจบแน่ๆ แต่ต้องยอมรับอย่างนึง PC มีความยืดหยุ่นสูงกว่า Console ค่อนข้างมากครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบ

Comment

ถ้าผมเป็นหนึ่งในทีมงานทำเกมส์ ผมคงไม่เลือกทำเกมส์ให้ PC หรอกครับ

Originally posted by Beaver_XT View Post
                        ดูอย่างBioshock 2 นี่ก็ได้ เฉพาะ Tracker ที่ผมโหลดอยู่นี่ ปัจจุบันคนปล่อย1448 คนโหลด 20991 (บิตนอก)
                        รวมแล้วก็ 22439คน ถ้าเป็นคนละแผ่นก็ 22439แผ่น เกมออกใหม่โดยปกติจะราคา49ยูโร
                        22439 x 49 = 1,099,511 ยูโร ถ้าตีเป็นเงินไทยก็ราวๆ 54,975,550บาท....
                        พัฒนาไปมันก็โหลดเล่นฟรีกันอยู่ดี สู้ทำลง console ดีกว่า จะลง PC ทีหลังก็ค่อยว่าไป

Comment

นู๋็ว่า เกมที่กราฟฟิคพัฒนาจากภาคเก่าๆอย่างเห็นได้ชัดก็ cs1.6 > css

ตอนนี้ก็รอเกมในตำนานอย่าง HL2 > HL3

คิดว่า HL3 ออกมานี่คงจะเหมือนตอนนั้นที่เขาเปรียบเทียบเกม doom3 vs HL2

Comment

สำหรับผม ประชาชนต้องมาก่อน....เอ๊ย !! ภาพสวยดูดีไว้ก่อน อิอิ

Comment

ดู Borderlands สิครับ ยืนยันได้ว่า ความสนุกไม่ได้อยู่ที่กราฟฟิกเสมอไป

Comment

ถ้าชาวพีซีเล่นแท้ซะ80%ของผู้เล่นทั้งหมดได้ ถึงจะคู่ควรกับการตั้งคำถามนี้ครับ

Comment

Working...
                                X