Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดู CryEngine 3 กัน (ซ้ำขออภัย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

กรรม ผมไม่ได้ว่าครับ แต่ผมคิดว่า มันไม่น่าจะเป็นเกมแห่งปีอะนะ

okมันก็สนุกดีนะครับ แต่พูดถึงความมันส์ผมเฉยๆนะ ชอบตรงชุดนาโนอย่างเดียว

แต่เนื้อเรื่องธรรมดามาก- - แล้วก็criticแปลว่านักวิจารณ์ไม่ใช่รึ

เกมนี้คือเกมที่มีคนวิจารณ์มากที่สุดในปีรึป่าว แต่เกมแห่งปีมันมีหลายแบบนะ

ไครซิสผมให้กราฟฟิคแห่งปีไปเลย แต่ความมันผมให้เกียร์ดีกว่า

Comment

แต่จำได้ว่า (ถ้าไม่ผิด) ตอนที่ Crysis ออกมาใหม่ๆ ยอดขายแพ้ COD 4 กระจุยกระจาย คงเพราะตอนนั้น ยังไม่ค่อยมีการ์ดจอดีๆ เทพๆ

Comment

สำหรับ game of the year ซึ่งเป็นของ crysis ซึ่งแปะอยู่ข้างกล่อง ผมก็เห็นด้วยครับที่เขาตัดสินให้ crysis ชนะ call of duty เพราะระบบที่หลากหลายกว่า เนื้อเรื่องที่ดำเนินตลอดเกมและไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ถ้า call of duty ทำเนื้อเรื่องยาวและเข้มข้นกว่านี้หน่อยน่าจะมีหวังนะครับ

แต่ความจริงผมก็อยากให้ 2 เกมนี้ได้รางวัลคู่กันหล่ะครับ เพราะดูเบื้องหลังแล้วแต่ละเกมผู้พัฒนาลงทุนจริงๆ อย่าง crysis ต้องพาทัวร์ฟิลิปปินส์เพื่อดูต้นไม้ที่นั่นเพื่อไปเป็นแบบในเกม ส่วน call of duty ก็ต้องส่งทีมพัฒนาไปฝึกกับทหารจริง

ปล. gear of war เป็นเกมปี 2006 นะครับ จะได้รางวัลปี 2007 ได้ยังไง

Comment

เกียร์ผมรู้ว่าออก2006ครับ แต่ความมันส์ถึงตอนนี้ผมยังให้เกียร์เต็ม10

ไครซิสเล่นออนไลน์ก็มันส์ดีนะ แต่เล่นแล้วกระตุกเว่อเลย(สำหรับผม)

พอดีเน็ตไม่แรงพอ ถ้าใครเคยเล่นแล้วมีเน็ตแค่1mbจะรู้เลยว่าเป็นไง

(เล่นตอนที่ทุยยังไม่เปลี่ยนโปร)

Comment

Originally posted by daftvader View Post
            สำหรับ game of the year ซึ่งเป็นของ crysis ซึ่งแปะอยู่ข้างกล่อง ผมก็เห็นด้วยครับที่เขาตัดสินให้ crysis ชนะ call of duty เพราะระบบที่หลากหลายกว่า เนื้อเรื่องที่ดำเนินตลอดเกมและไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ถ้า call of duty ทำเนื้อเรื่องยาวและเข้มข้นกว่านี้หน่อยน่าจะมีหวังนะครับ

แต่ความจริงผมก็อยากให้ 2 เกมนี้ได้รางวัลคู่กันหล่ะครับ เพราะดูเบื้องหลังแล้วแต่ละเกมผู้พัฒนาลงทุนจริงๆ อย่าง crysis ต้องพาทัวร์ฟิลิปปินส์เพื่อดูต้นไม้ที่นั่นเพื่อไปเป็นแบบในเกม ส่วน call of duty ก็ต้องส่งทีมพัฒนาไปฝึกกับทหารจริง

ปล. gear of war เป็นเกมปี 2006 นะครับ จะได้รางวัลปี 2007 ได้ยังไง
            ผมว่าเนื้อเรื่องของcod4ดีสุดแล้วครับในยุคนั้น....ตอนไพรซตายนี่เกือบร้องไห้เลยทีเดียว...
            ทิ้งcrysisไม่เห็นฝุ่นครับด้านการดำเนินเรื่อง....แล้วบอกจากใจจริงได้ว่าcod4มันสนุกกว่าcrysis

Comment

Originally posted by punnkrit View Post
              กรรม ผมไม่ได้ว่าครับ แต่ผมคิดว่า มันไม่น่าจะเป็นเกมแห่งปีอะนะ

okมันก็สนุกดีนะครับ แต่พูดถึงความมันส์ผมเฉยๆนะ ชอบตรงชุดนาโนอย่างเดียว

แต่เนื้อเรื่องธรรมดามาก- - แล้วก็criticแปลว่านักวิจารณ์ไม่ใช่รึ

เกมนี้คือเกมที่มีคนวิจารณ์มากที่สุดในปีรึป่าว แต่เกมแห่งปีมันมีหลายแบบนะ

ไครซิสผมให้กราฟฟิคแห่งปีไปเลย แต่ความมันผมให้เกียร์ดีกว่า
              คิดหน่อยนะ

คนชอบบาสจะบอกว่า PES2006 สนุกมะ คนชอบบอลจะถูกใจ NBA2009 มะ

ทำภาพสวยก็ดีแล้วไม่ใช่ึรึ สเปกไม่ถึงก็ปรับภาพลง ก็ยังได้ภาพในระดับเดียวกับเกมอื่น ๆ ถ้าไม่มีการพัฒนา จะมีความก้าวหน้าไหม

ระบบการเล่น Crysis หนือกว่า Call Of Duty หลายขุม
              Crysis ไม่ต้องเดินไปหาศัตรู ศัตรูก็สามารถเดินเข้ามาโจมตีคุณได้
              Call Of Duty ถ้าไม่เดินไปถึงจุดที่กำหนด อย่าหวังจะมีอะไรออกมาให้เล่น

Crysis เล่น 10 ครั้ง แบบไม่เหมือนกันก็ได้ ถึงจะปฏิบัติตามภารกิจแต่การเล่นเปิด จะโจมตีด้านหน้า หรืออ้อมไปด้านหลังก็ได้
              COD ไปตามทางที่บังคับอย่างเดียว

สรุปคือมันคนละแบบ พัฒนาไปคนละแนวทาง สนุกทั้งคู่

ผมให้ Crysis อันดับ 1 ทุกด้าน แต่ก็ไม่ใช่ว่าคอื่นจะ่ใช่
              Last edited by manchester2548; 29 May 2009, 14:24:14.

Comment

โลกของเกมกำลังจะเปลี่ยนไป
                ต้องเปิดใจรับ

Comment

Hardcore Gamer จะรุ้ครับ ว่าไครซิสมันดีกว่าคอลยังงัย เเ9jทำไมยอดขายถึงสู้ไม่ได้

เเน่นอน กราฟฟิคเว่อในตอนนั้น ทำให้คนส่วนมากไม่กล้าเสียตังไปเสี่ยง
                  อีกอย่างคือ Call of Duty มันมีมา 3 ภาคเเล้ว ในตอนนั้น เเล้วเเต่ละภาค คะเนนก็ 85 อับ จะมีเเฟนติดเป็นโขยงก็ไม่เห็นแปลก

เเต่หากมาวิเคราะจริง ความฉลาดของ AI ความเหมือนจริง Crysis เหนือกว่าครับ ไม่งั้นคงไม่ได้รางวัลนี้มาหรอกCoD อย่างที่ว่า เดินไปไม่ถึงจุด ศัตรูก็ไม่ออก เล่นรอบที่สองก็ซ้ำกับรอบเเรกเเต่ไครซิสไม่ซ้ำครับ บางทีคุณทำเสียงดังนิดหน่อย เช่น เดินไปเหยียบพวกเศษสังกะสีเข้า ศัตรูก็รู้ตัวเเล้วครับ CoD ไม่ได้ยังงี้เเน่ๆ

อีกอย่างคือการดำเนินเรื่องเปิดฟรี เช่น

เค้าให้คุณไปหาเป้าหมายทิศหนือ คุณมีทางเลือกมากมาย ไม่ว่าจะเป็น

1 ว่ายน้ำอ้อมไป ทางไกลมากๆ
                  2 เดินไปตามถนนเเต่มีศัตรูตั้งด่านอยู่เพียบ
                  3 เดินไปตามถนน เเล้วหายตัวหนีตอนผ่านศัตรู
                  4 ลัดเลาะไปตามป่า โดยที่ไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง
                  5 เดินไปตามลำธาร โดยอาศัยน้ำหลบ เวลาศัตรูมา หรือ
                  6 เดินลัดเลาะตามเเนวเขาโดยใช้ความสูงชันเป็นที่กำบัง

จะเห็นว่า เเค่ตัวอย่างโดยรวม ก็มี 6 วิธีเเล้วครับ ซึ่งจะมีมากกว่านี้ เเตกต่างกันไปตามภารกิจ
                  ถ้าเป็น CoD ไม่มีเลยครับ เดินทางเดียว ผิดทาง Game Over อย่างเดียว

สำหรับคนที่เน้นยิงเเหลก สะใจ ตะลุยด่านรอบเดียวสองรอบก็พอ CoD คงเหนือกว่าครับ

เเต่คนที่เล่น เเล้วใช้ความหลากหลาย ศัตรูที่ฉลาด(มาก) เเละเนื้อเรื่อง ที่ไม่เป็นเส้นตรง ขึ้นอยู่กับการเลือกทางเดินของผู้เล่นเอง ชุดนาโนที่สลับได้หลายโหมด เกมมัลติเพลเยอ วัดที่การตัดสินใจของเราด้วย(ว่าจะใขช้นาโนโหมดใน ปืนอะไร) Crysis เหนือกว่าหลายเท่าครับ AI ที่บางที เราเเอบอยู่ มันเดินมายืนฉี่หน้าเรา เเล้วเจอเราซะงั้น

หรือบางครั้ง ผมทิ้งตัวละครไว้ในป่า หน่วยลาดตระเวณมันเดินมาจากไหนไม่รู้ สอยผมซะงั้น

ลองดูเเนวที่ชอบก็เเล้วกันครับ

Comment

Originally posted by punnkrit View Post

เอ้อ ไม่รุจักเวป Game critic - -

ไม่เป็นไรครับ
                    คือในวงการเกม PC จะมีรางวัลใหญ่ๆ อยู่ 2 รางวัล คือ Game Critic Award เเละ IGN Award

ลองไปดูที่กล่อง Gear of war สิครับ dH,u ฤไฟพก vp^jgs,nvodyo

BioShock - Game Critic Award 2006
                    Crysis - Game Critic Award 2007
                    Fallout 3 - Game Critic Award 2008
                    Sins of a Solar Empire - IGN Award 2008 ครับ

เเต่่ว่า คิดได้ไง Critic - วิจาร = โดนวิจารมากที่สด - -

เหอะๆ

Comment

เชื่อว่าถึ่งตอนนี้ก็ยังมีคนที่ไม่เคยเล่น Crysis
                      เหตุเพราะเกมมันขึ้นชื่อว่าภาพสวย ดูสเปกตัวเองเลยคิดว่าเล่นไม่ได้ ทั้งที่ปรับออฟชั่นลงก็เล่นได้แล้ว

Comment

เป็นว่าผมตั้งกระทู้มาให้เถียงกันซะงั้น

Comment

หลายคนเกลียด crysis เพราะว่าประสูงไม่ได้นะ-*- แล้วมาด่าเกมกาก (ไม่ได้ว่าใครนะ แต่เพื่องผมมันเป็น มันบอก SF มันก่า crysis)

เอาเหอะ CoD มันออกไปล่าฉลามได้มะครับ ถ้า CoD4 มันไม่แพ้ crysis ตรงเรื่อง AI เขาไม่เอามาแก้ใน CoD6 หรอกครับ

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                            Hardcore Gamer จะรุ้ครับ ว่าไครซิสมันดีกว่าคอลยังงัย เเ9jทำไมยอดขายถึงสู้ไม่ได้

เเน่นอน กราฟฟิคเว่อในตอนนั้น ทำให้คนส่วนมากไม่กล้าเสียตังไปเสี่ยง
                            อีกอย่างคือ Call of Duty มันมีมา 3 ภาคเเล้ว ในตอนนั้น เเล้วเเต่ละภาค คะเนนก็ 85 อับ จะมีเเฟนติดเป็นโขยงก็ไม่เห็นแปลก

เเต่หากมาวิเคราะจริง ความฉลาดของ AI ความเหมือนจริง Crysis เหนือกว่าครับ ไม่งั้นคงไม่ได้รางวัลนี้มาหรอกCoD อย่างที่ว่า เดินไปไม่ถึงจุด ศัตรูก็ไม่ออก เล่นรอบที่สองก็ซ้ำกับรอบเเรกเเต่ไครซิสไม่ซ้ำครับ บางทีคุณทำเสียงดังนิดหน่อย เช่น เดินไปเหยียบพวกเศษสังกะสีเข้า ศัตรูก็รู้ตัวเเล้วครับ CoD ไม่ได้ยังงี้เเน่ๆ

อีกอย่างคือการดำเนินเรื่องเปิดฟรี เช่น

เค้าให้คุณไปหาเป้าหมายทิศหนือ คุณมีทางเลือกมากมาย ไม่ว่าจะเป็น

1 ว่ายน้ำอ้อมไป ทางไกลมากๆ
                            2 เดินไปตามถนนเเต่มีศัตรูตั้งด่านอยู่เพียบ
                            3 เดินไปตามถนน เเล้วหายตัวหนีตอนผ่านศัตรู
                            4 ลัดเลาะไปตามป่า โดยที่ไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง
                            5 เดินไปตามลำธาร โดยอาศัยน้ำหลบ เวลาศัตรูมา หรือ
                            6 เดินลัดเลาะตามเเนวเขาโดยใช้ความสูงชันเป็นที่กำบัง

จะเห็นว่า เเค่ตัวอย่างโดยรวม ก็มี 6 วิธีเเล้วครับ ซึ่งจะมีมากกว่านี้ เเตกต่างกันไปตามภารกิจ
                            ถ้าเป็น CoD ไม่มีเลยครับ เดินทางเดียว ผิดทาง Game Over อย่างเดียว

สำหรับคนที่เน้นยิงเเหลก สะใจ ตะลุยด่านรอบเดียวสองรอบก็พอ CoD คงเหนือกว่าครับ

เเต่คนที่เล่น เเล้วใช้ความหลากหลาย ศัตรูที่ฉลาด(มาก) เเละเนื้อเรื่อง ที่ไม่เป็นเส้นตรง ขึ้นอยู่กับการเลือกทางเดินของผู้เล่นเอง ชุดนาโนที่สลับได้หลายโหมด เกมมัลติเพลเยอ วัดที่การตัดสินใจของเราด้วย(ว่าจะใขช้นาโนโหมดใน ปืนอะไร) Crysis เหนือกว่าหลายเท่าครับ AI ที่บางที เราเเอบอยู่ มันเดินมายืนฉี่หน้าเรา เเล้วเจอเราซะงั้น

หรือบางครั้ง ผมทิ้งตัวละครไว้ในป่า หน่วยลาดตระเวณมันเดินมาจากไหนไม่รู้ สอยผมซะงั้น

ลองดูเเนวที่ชอบก็เเล้วกันครับ

คนทั่วไปเค้าคงชอบยิงเเหลก สะใจ ตะลุยด่านรอบเดียวสองรอบก็พอ มากกว่ามั้งครับcod4เลยขายดี

แล้วเนื้อเรื่องของcrysisไม่เป็นเส้นตรงยังไงหว่า...จะเล่นกี่รอบผมว่ามันก็เหมือนเดิมทุกทีแค่ไปคนละทาง...ส่งไปเกาะ..เพื่อนเจอเอเลี่ยนฆ่า..ไปช่วยพวกดอกเตอร์แล้วหลุดเข้าในรังเอเลี่ยน...กลับเรือแล้วยิงนิวเคลีย..เอเลี่ยนไม่ตายแต่เก่งขึ้น..เรือจมเพราะเอเลี่ยนเลยจะไปสู้เอเลี่ยนที่เกาะเพื่อปกป้องโลก-.-a...แล้วaiก้ไม่ได้โดดเด่นอะไรนะสำหรับผม...วิ่งในป่านี่เห็นมาตั่งแต่ไกล(มันไม่ได้ดูสมจริงแต่มันดูเวอร์อยู่ในป่านะเฟ้ยไม่ไช่ที่โล่งชุดก็ดำๆแทบจะพรางไปกับป่าอยู่แล้ว)...แถมเล่นโหมดเดลต้าไม่รู้ว่านอเมดหรือทหารเกาหลีกันแน่ที่ไส่ชุดนาโน...มันถึกซะยังกะไส่ชุดโดนยิงเป็นชุดยังมาวิ่งหน้าตาเฉย...แต่ตัวเราโดนกระสุน3นัดเหลือครึ้งหลอดเขียว....แล้วที่เดินมาฉี่หน่ะผมว่าเป็นสคลิปที่เค้าทำมามากกว่า

ผมไม่ได้ว่าcrysisเป็นเกมไม่ดีนะ..เกมนี้ผมเล่นหลายรอบเหมือนกัน(ชมวิว..แล้วรอภาคต่ออยู่ด้วย)แต่ที่คุณเม้นมามันดูเวอร์เกินไปนิด....

Comment

พัตนาไม่พอครับ ต้องให้กินสเปคเครื่องน้อยที่สุดด้วย ถึงจะเรียกว่าสุดยอด

Comment

อคติ......... จบ ไม่ต้องเถียงไรมาก ทุกคนมีอคติกับเกมส์ทุกคนนั้นแหละ

cod กับ crysis มันดีคนละแบบ ทำเมหือนกันแล้วมันจะเกิดการแตกต่างได้ยังไงละ

Comment

Working...
                                X