Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอ Crysis Warhead ออก มาบ่นทำไมไม่แปลไทย ตอนนี้ Red Alert 3 ออก มาบ่นแปลไทยทำไม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

^
    ^
    ของผมลง 1.2 1.21 ปรกติดีครับ ...เมนูอะไรต่างๆก็ไทยหมด.. (หรืออันไหนเปลี่ยนหว่า มีภาษาอังกฤษที่เมนู เขียน MOD อันเดียวนอกนั้นภาษาไทยหมด)

แต่ ......... ล้อรถหาย (บางคัน กั๊กๆ ตอนแรก ก็ว่าเห้ย สงสัยโปรแกรบ๊อง) ผมเลยลงใหม่เอ้อ กลับมาวุ้ย พอ+1.2 1.21 ล้อรถ จิ๊บหายอีกแล้ว กั๊กๆๆสะงั้น ล้อหลังน่ะครับ ล้อหน้าปรกติ

ด่าน recovery_Crysis น่ะครับ โหลดด่านตอนแรกเลย วิ่งไปหน่อยมีรถ ขันนี้แหละล้อหาย ไม่รู้เป็นที่ผมป่าว แพท 1.2 ต่อด้วย 1.21 ล้อหายเลย (ก่อนลงเทสล้อปรกติดี)

หมดมัลติเพลเยอร์ก็ปรกติ คันอื่นก็ปรกติ - -. 5555 อะไรของมัน
    ตอนแรกก็ว่าเอ้ย การ์ดเจ้งป่าวหว่า ลองเอาการ์ดเก่า 8600gt มาเทส ก็ เหมือนกัน ล้อหาย เอิกสๆ
    Last edited by armaku; 29 Oct 2008, 00:06:32.

Comment

ต่างกรรมต่างวาระนะครับเรื่องแบบนี้
      แต่โดยส่วนตัว ผมชอบนะครับเกมที่ทำออกมาเป็นภาษาไทย
      หลังๆ EA "แปล" บทสนทนาในเกมได้ออกมาค่อนข้างดี ในระดับใช้ได้เลยนะครับ

เมื่อก่อนผมเคยปรบมือให้กับทีมงานของ Newera เมื่อครั้งที่พวกเขาร่วมมือกันแปลเกม RPG อย่าง Divine Divinity (คู่มือของเกมนี้ ก็เนี้ยบมาก)
      เกมนี้นั้นที่ต้องชมเพราะว่าบทสนทนาในเกม ถ้าตีเป็นคำไม่ต่ำกว่า 1 ล้านคำนะครับ! ผมว่าเกมนี้เป็นชิ้นงานการแปลระดับมาสเตอร์พีซของ Newera จริงๆครับ

ผมว่ามันเป็นอะไรที่ "เก๋ไก๋" มากๆนะครับ (และน่าภูมิใจ) ที่เกม RPG เนื้อเรื่องยาว บทสนทนายิบย่อยซอยลึก ถูกแปลจากอังกฤษเป็นไทย (เป็นอะไรที่น่าทึ่งจริงๆ)
      ดังนั้นผมว่า ถ้าเกมไหนแปลไทยได้แล้วแปลออกมาดีๆ ก็ถือว่าน่าชื่นชมและน่าสนับสนุนนะครับ
      (ภาษาไทย น่าภูมิใจจริงๆครับ)

Comment

ผมไม่ใช้ภาษาไทยครับ crysis ก็เล่นภาษาอังกฤษครับ ไม่เคยร้องขอ ไม่เคยบ่นด้วยครับ ผมชอบแบบนี้หนิครับ
        Last edited by Goliathus; 29 Oct 2008, 09:01:27.

Comment

นี่แหละ คนเรา

Comment

สมมุติถ้าเกมที่เป็นของ อีเอ ให้พันธมิตรมาภาคตัวเกมเป็นภาษาไทยจะเป็นไงน้า

Comment

สาเหตุน่าจะเพราะมันเป็นไทยล้วน เลือกภาษาไม่ได้ไงครับ แทนที่จะเป้น 2 ภาพษาแบบเลือกได้ มันดูเป็นสากลหน่อย
              ยิ่ง Crysis โนแมด เห็นบอกว่าภาษาไทยจาก EA ซับนรกชัด ๆ

Comment

ค่ายอื่นน่าจะทำไทยบ้าง แต่อย่างว่าไม่มีสาขาในไทยนี่
                Last edited by manchester2548; 29 Oct 2008, 08:13:11.

Comment

จุดประสงค์

เขาอยากให้เกมเป็นของประเทศไทย หายากนะครับเกมที่จะมีภาษาไทย ผมชอบหมดละครับ
                  ถ้ามีมาริโอ้1 ภาษาไทยผมก็จะซื้อ มันบ่งบอกว่านี่เป็นเกมของบ้านเราภาษาเรา

ถ้าชอบภาษาอื่น ก็ซื้อภาษาอื่นครับ

ถ้าคนไม่เคยแปล จะไม่รู้ครับว่ามันยากลำบากขนาดไหน และเขาจะไม่ทำก็ได้ แต่เขาทำเพื่ออะไรละครับ

Comment

จุดประสงค์

เขาอยากให้เกมเป็นของประเทศไทย หายากนะครับเกมที่จะมีภาษาไทย ผมชอบหมดละครับ
                    ถ้ามีมาริโอ้1 ภาษาไทยผมก็จะซื้อ มันบ่งบอกว่านี่เป็นเกมของบ้านเราภาษาเรา

ถ้าชอบภาษาอื่น ก็ซื้อภาษาอื่นครับ

ถ้าคนไม่เคยแปล จะไม่รู้ครับว่ามันยากลำบากขนาดไหน และเขาจะไม่ทำก็ได้ แต่เขาทำเพื่ออะไรละครับ

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
                      จุดประสงค์

ซื้อของจ่ายตังค์ทั้งทีคงไม่ต้องไปคิดเห็นใจคนทำกันมากหรอกมั้ง อีกอย่างถ้าคนที่โหลดบิตหรือซื้อก๊อปเอาคงไม่มานั่งบ่นเรื่องนี้หรอก จ่ายตังค์อุดหนุนของแท้แล้วใครๆก็อยากได้ของที่ตัวเองพอใจ ถ้าบ้านเรามันขายแท้ภาษาอังกฤษด้วยผมคงเลือกซื้อได้ แต่มันมีไหมล่ะ ส่วนที่เขาทำภาษาไทยน่ะ ไม่ทำไม่ได้เพราะมันเป็นการลดการกว้านซื้อเกมจากไทยไปปล่อยขายต่างประเทศทำให้ ea เสียรายได้ไปพอสมควร เด๋วนี้ eath จึงพยายามแปลไทยแทบทุกเกมที่สามารถแปลได้ แล้วยังไม่ยอมใส่ภาษาอังกฤษมาเป็น choice ให้เลือกลงอีก แปลไทยได้ผมไม่บ่นหรอก แต่ต้องตามซัพพอร์ตเกมภาษาไทยที่ลูกค้าซื้อไปให้ดีดีด้วยแค่นั้นแหละ

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
                        ซื้อของจ่ายตังค์ทั้งทีคงไม่ต้องไปคิดเห็นใจคนทำกันมากหรอกมั้ง อีกอย่างถ้าคนที่โหลดบิตหรือซื้อก๊อปเอาคงไม่มานั่งบ่นเรื่องนี้หรอก จ่ายตังค์อุดหนุนของแท้แล้วใครๆก็อยากได้ของที่ตัวเองพอใจ ถ้าบ้านเรามันขายแท้ภาษาอังกฤษด้วยผมคงเลือกซื้อได้ แต่มันมีไหมล่ะ ส่วนที่เขาทำภาษาไทยน่ะ ไม่ทำไม่ได้เพราะมันเป็นการลดการกว้านซื้อเกมจากไทยไปปล่อยขายต่างประเทศทำให้ ea เสียรายได้ไปพอสมควร เด๋วนี้ eath จึงพยายามแปลไทยแทบทุกเกมที่สามารถแปลได้ แล้วยังไม่ยอมใส่ภาษาอังกฤษมาเป็น choice ให้เลือกลงอีก แปลไทยได้ผมไม่บ่นหรอก แต่ต้องตามซัพพอร์ตเกมภาษาไทยที่ลูกค้าซื้อไปให้ดีดีด้วยแค่นั้นแหละ
                        เอาเหรอครับ ผมไปถึงก็ซื้อเลย ไม่ยักกะรู้ว่ามีเวอร์ชั่นเดียว อ้าวอย่างนี้ คนต่างชาติอยู่เมืองไทย อยากเล่นเกมทำไงอะคราวนี้

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
                          เอาเหรอครับ ผมไปถึงก็ซื้อเลย ไม่ยักกะรู้ว่ามีเวอร์ชั่นเดียว อ้าวอย่างนี้ คนต่างชาติอยู่เมืองไทย อยากเล่นเกมทำไงอะคราวนี้
                          เมื่อก่อนถ้าเดินไปดูร้านเกมใน mbk จะเห็นชาวต่างชาติมามุงซื้อเกมแท้เยอะแยะ ซื้อทีหลายๆเกมหลายๆกล่อง อาจจะเอาไปเล่นเองหรือไปปล่อยต่อเพราะแผ่นแท้ไทยถูกอย่างกับขี้ของค่าเงินเขา แล้วถูกกว่าแผ่นประเทศอื่นฟ้ากับเหว เด๋วนี้พอฝรั่งเดินมาหาเกมถามคนขายก่อนว่าซับ eng ป่าว ไม่ใช่ก็ไม่เอา ส่วนตัวผมไม่รู้สึกภาคภูมิใจอะไรเท่าไหร่ที่ eath อุตสาห์ยากลำบากทำภาษาไทยให้เราเล่นกัน มีเกมเดียวที่ผมนับถือคนทำภาษาไทยคือ newera เกม divine divinity ซึ่งเกมนี้แค่เป็นเกม rpg เกรด B เท่านั้น แถมข้อความภาษาที่ต้องแปลมีเป็นตับ อันนี้ผมซื้อแท้โดยไม่เสียดายเพราะเห็นถึงเจตนาคนทำเลยว่าทำเพื่อให้คนไทยได้เล่นเกม rpg อย่างรู้เรื่องราว ส่วนเจตนาของ eath ที่แปลเกมภาษาไทยน่าจะเป็นการลดการไหลของเกมราคาถูกในไทยไปสู่ตลาดต่างประเทศมากกว่า

Comment

eath เป็นแบบนี้เองรึ!! ก็ว่าทำไมมีแต่เกมส์ภาษาไทย แต่ Crysis - Warhead ก็คงจะโดนไปล่ะ โดนฝรั่งซื้อเอาไปปล่อยนอกแล้ว ฮ๋าๆๆ

จิงๆผมว่าก็ว่ามันน่าจะมีภาษาอังกฤษขายบ้างนะ ขายเฉพาะคนไทยจริงๆ จำกัดจำนวนคนซื้อ กันการโดนเอาไปขายที่เมืองนอก มันน่าจะมีมาตรการนะครับ ไม่ใช่มาผูกขาดเป็นภาษาไทยภาษาเดียว ส่วนตัวผมดีใจที่มีภาษาไทยนะ แต่ก็เข้าใจพี่ๆเพื่อนๆที่อยากเ่ล่นภาษาอังกฤษเพราะมันจะได้อรรถรสกว่า ขึ้นอยู่ที่ความชอบจริงๆเลยของแบบนี้

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
                              ผมมีอีกแง่จะบอก คือเรื่องของราคาครับ
                              ถ้าไม่พัฒนาเป็นภาษาท้องถิ่นออกขาย จะไม่สามารถขายได้ในราคาไทยๆ แบบ 299/399/499 ครับ เด็กๆจะได้เอื้อมถึง เก็บตังไม่เท่าไรก็ซื้อได้

ผมก็ซื้อเกมกล่องของแท้มาตั้งแต่สมัย OS Dos เข้าใจครับ
                              ถ้าขายแบบ Import ทั้งดุ้น ไม่ต่ำกว่า 1,000 บาทต่อกล่อง
                              บ.เกมกล่อง มีความพยายามจะลดต้นทุนหลายส่วน เพื่อขายราคาต่ำได้
                              แผ่นนอก คู่มือนอก กล่องไทย
                              แผ่นนอก คู่มือไทย กล่องไทย
                              สุดท้ายมาพัฒนาให้ภาษาไทย แผ่นไทย คู่มือไทย กล่องไทย

แยกกันไปประเทศใครประเทศมัน ราคาใครราคามันไปเลย

สุดท้ายนี้ ต้องรีบไปคว้า Red Alert 3 Collector's Edition ละครับ

Comment

แปลไทยนี่มัน +ต้นทุนการผลิตเพิ่มนะครับ ส่วนคุณภาพแพคเกจของในไทยทำลดต้นทุนมาอยู่แล้ว กล่องพลาสติกวัสดุหยาบกว่านำเข้า แผ่นเกมแตก(C&C Tiberium war รูตรงกลางแตกเพียงแค่ใส่เข้าล็อคในกล่อง??) คู่มือสีทูโทน(ขาวดำ) ผมเสียความรู้สึกมากเพราะเทียบคุณภาพแผ่นและแพคเกจของค่ายอื่นที่ขายในไทยแล้วของ eath ด้อยกว่าเยอะมาก ขอยกตัวอย่างเช่นของ newera จะมีกล่องกระดาษ กล่องใส่DVDที่เป็นพลาสติก แผ่นเกมไม่เคยแตกเลยของค่ายนี้ คงนานาจิตตังล่ะครับ ถึงยังไงเกมที่ชอบก็คงซื้อแผ่นแท้อยู่ดี

Comment

Working...
                                X