Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกม มุมมองบุคคลที่ 1 ไม่มึนกันบ้างหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พรุ่งนี้ว่าง จะลองกับ Crysis อีกที

Originally posted by timefreefun View Post
    เจอคนเป็นเหมือนกันแล้ว ผมก็เป็นเล่นเกมส์แนวๆนี้แล้วต้องมานอนปวดหัวทุกที
    หนักๆก็อ้วกเลย
    มีวิธีแก้แบบขำๆ แต่ไม่ได้ล้อเล่นครับ
    เคยมีรายการท่องเที่ยวสอนวิธีแก้มึนเมาเวลานั่งรถไว้ โดยการเอาพลาสเตอร์ปิดที่สะดือ
    ผมเคยเจอกระทู้ที่เว็บอื่นบอกเรื่องนี้ และคนตั้งกระทู้ก็ใช้วิธีนี้ในการเล่นเกมส์มุมมองบุคคลที่1
    ผมเลยลองมาแล้วครับ ใช้เทปใสปิดสะดือให้หมด ผลปรากฏว่าได้ผลครับ ไม่มึนเลย
    เล่นได้สบายๆ แต่แฟนมาเห็น งงครับ มันเหมือนเราทำอะไรแปลกๆ
    ลองดูครับ ไม่ได้โม้นะ http://board.trekkingthai.com/board/...topic_id=86052
    จะลองวิธีนี้ดูครับ

Originally posted by คุณพระช่วย View Post
    ผมเพิ่งตั้งคำถามแบบนี้ไปเมื่อประมาณเดือนที่แล้วเหมือนกัน ได้คำตอบมาว่าอาการแบบนี้ทางการแพทย์เรียก motion sick แต่ละคนเป็นมาก-น้อยไม่เท่ากัน ตอนนี้ผมหายแล้วครับ ^^ วิธีการก็พยายามยื้อเวลาหรือเพิ่มเวลาการเล่นให้เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เช่น ตอนนี้อาจจะเล่นได้ 10 นาทีแล้วมึน พอมึนให้ลองพักสายตาครับมองโฟกัสไปที่ไกลๆ ผมมองต้นไม้สีเขียวๆสบายตาดี หายาดมติดไว้เลยครับ ผมใช้ 2 วิธีนี้เล่นเกม GOW ตอนแรกๆก็เล่นได้ 10 นาทีมั่ง 15 มั่ง หลังเริ่มเพิ่มมาเป็นครึ่งชม. เล่น GOW จบไปรู้สึกว่า 1ชม.ไม่มีอาการ หลังจากนั้นลองหา CRYSIS
    มาเล่นเพิ่งรู้สึกตัวว่าอาการนี้หายไปแล้ว ตอนนี้เล่น 2ชม.สบายๆครับ ไว้หาโอกาสลองดูนะครับ
    จะค่อยเป็นค่อยไป อย่างท่านว่า

Originally posted by tuxidoz View Post
    ผมไม่อ๊วก แต่มึนหากเล่นนานๆ เพราะตาจะจดจ้องที่เป้าตลอด = =

หากจะฝึกเล่น ผมแนะ CS ธรรมดา ปรับบอท มีด ไล่ยิงเลย แล้วค่อยๆ เล่นจนชินแล้วก็ปรับให้บอทใช้ปืน หลังจากนั้นก็เล่นเรื่อยๆอะคับ พยายามมองจอทั้งจอ อย่าเลื่อนเมาส์ไปๆมาๆหากไม่จำเป็น

หากคิดว่า CS นี้พออยู่ตัว ก็แนะไปที่ เกมอื่นที่เริ่มมีสปีดเร็วกว่านี้อะคับ

ปล.หากคำแนะนำนี้มันดูไม่เข้าท่าก็ขออภัยด้วย ><

ปลล.เคยเล่น อัลเรียวทัวร์นาเม้น อันนี้ มึนและเกือบอ๊วก หากไม่กินข้าว = =
    คนกันเองครับ ไม่มีหรอกครับ คำแนะนำที่ดูไม่เข้าท่า
    แลกเปลี่ยนกัน ก็ดีใจจะแย่อยู่แล้ว

Originally posted by VaLeRian View Post

จขกท.เป็นโรคเดียวกับเพื่อนผมเลยครับ โรคเเพ้ 3D ถ้าเป็นเกม 2D เป็นอนิเม ดูได้ทั้งวันเล่นได้ทั้งวันครับ

ผมเคยชวนเล่นเกมพวก FPS หลายๆเกมที่เป็นเกมออนไลน์ เช่น CSO เล่นไม่ถึง 30 นาที

ถึงขั้นอ้วกเเตก (อ้วกจริงๆต่อหน้าเลย- -") เวลาเล่นต้องนั่งซุ่มอย่างเดียว วิ่งๆเเล้วเวียนหัว

ปล.ส่วนตัวผม มันเข้าเส้นเเล้วครับกับ เกม FPS เเนว RTS เเทบไม่ได้เล่น -0-

เล่นเเต่เล่นไม่นาน
    รู้ได้ไงอ่ะว่า ผมบ้า Anime ...
    ความจริง ผมเคยโดนเพื่อนบังคับเล่น counter นะ ตอนนั้น คนมันขาดไป 1 คน
    แล้วแบ่งทีมกันเล่น มันเลยจับผมยัดเข้าทีม ด้วยความที่ขยับไปไหนไม่ได้ (เดี๋ยวอ๊วก)
    เลยใช้แต่ ปืนยิงไกล sniper อ่ะครับ กดปุ่ม zoom เป้า ใครทะลึ่งเดินผ่าน ถือว่าซวยมากๆ

บางครั้งก็ตายแบบไม่รู้เรื่องเหมือนกัน (อยู่ดีๆ ก็หน้าทิ่ม)

Comment

เล่น เกมส์ ซีรี่ย์ Call of Duty ดิครับไม่มีเวียนหัวทั้งภาพเสียงกราฟฟิกก็สุดยอด
      Call of Duty(R)4 MODERN WARFARE(TM) รางวัล GAME OF THE YEAR 2007 ด้วยนา
      Crysis ยังสู้ไม่ได้อะงิ

Comment

วิธีเเก้ไม่ยาก ไปซื้อยาดม มาก็หายเเล้ว

Comment

ก็มีนนะผมคนนึงล่ะที่ไม่ชอบเลยเกมส์มุมมองแบบนี้ แต่ตอนนี้เปลี่ยนทัศนคติเรียบร้อยเมื่อได้ลอง Call Of Duty 4
          มีนก็ยอมวะ

Comment

เป็นกับบางเกมส์ครับ Couter กะ doom ผมเล่นแล้วจะอวกทุกที ส่วนเกมส์อื่นๆที่เล่นๆมากลับไม่เป็นแฮะ

Comment

เคยเกือบอ้วกกับ HL เกมเดียวเท่านั้นอะรับ

สงสัยจะแพ้ทาง

อย่าปรับเมาส์ไวเกินไป ช่วยคุณได้มากเลย

Comment

Time shift ครับ เป็นเกมแรกที่รู้สึกมึนๆ
                อาจจะเป็นเพราะภาพไม่สวย มุมมองดูลึกเกินไปหน่อย บวกกับสีในเกมอึมทึม ดูแล้วไม่สบายตา

ถ้าอยากมึนจริงๆ ก็ต้องลอง portal ดูนะครับ เดินไปมาไม่เป็นอะไรหรอกครับ แต่เวลาผ่านประตูมิติ ไปมา แล้วมันกลับหัว
                สลับไปมา หมุนๆๆ เนี้ยเรียกว่ามึนของแท้เลยละ

ผมคิดว่า เวลาเล่นเกมให้เรามองดูจอ ไม่ใช่จ้องที่จอ จะได้ไม่มึนๆ อีกอย่างเกมบางเกมมีฉากไกลๆ ให้เรามองที่ไกลๆก็
                จะช่วยลดความมึนได้เหมือนกัน

Comment

เป็นเหมือนกัน เล่นได้แป๊บเดียวก็แย่แล้ว
                  แต่เล่น Conter Strike ไม่เป็น แปลกดี

Comment

มีแต่มึนเมามันครับ อย่าปรับเมาซ์เร็วมากครับเวลามองตามไม่ทันแล้วมันจะมึน

Comment

crysis ตอนถ้ำผลึกอ่ะครับ อ้วกเลย ฮ่าๆๆๆ

Comment

เล่น hl มาเกือบทุกภาค (ไม่รวม ep2) ไม่เคยมึนแฮะ แค่งงกับทางว่าไปทางไหนดี-*-

Comment

ไม่มึนน!!!
                          เล่นจนFPS เข้าเส้นเลือดแย้ว

Comment

อ๊วก มึน เสียว

Comment

crysis อะคับตัวดีทำผมเกือบอวก

ด่านสุดท้ายตอนเรือจะล่ม ไปใต้ทองเรือมืด ๆ ตาลาย ปวดหัวไปหมด

บางฉากเล่นไปกระตุกไป ขนาดใช้ 4850

Comment

ตั้งแต่เล่นFPSมาในชีวิต PREY เล่นแล้วมึนเกมเดียว ต้องเดินกลับหัว แถมด่านหมุนไปมา

Comment

Working...
                                X