Announcement

Collapse
No announcement yet.

FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หรือพอจะมี โปรแกรม ที่แบบพอเราเสียบ อันไหนก่อนอันนั้นเป็น จอย1 ตลอดไรงี้ไหมครับ
    คืออยากเสียบ 2 อันตลอดเวลา แต่อยากให้ xbox เป็น จอย1 ตลอดเวลาด้วย

หรืออาจจะเปลี่ยน device id ให้สลับตำแหน่งกันก็ได้

Comment

• เปลี่ยน Device ID ไม่ได้ครับเพราะมันอยู่ที่ Hardware คือเคยเปลี่ยนอยู่แต่มันก็เปลี่ยนแค่ชื่อ(ไว้หลอกบางเกมเฉยๆ) จอยยังเป็นเหมือนเดิม

เรื่องต่อไว้ตลอดแล้วอยากให้เกมเลือกอันที่ต้องการก่อน ลองเข้าไปใน Games > Tools Input Devices จากนั้นกด Advance แล้วเลือก Preferred device เป็นอันที่ต้องการ จากนั้นกด OK ออกมาครับ

Comment

• ไม่ได้อ้ะครับ หรือผมทำผิด

สิ่งที่ผมทำ
        เข้า Games > Tools Input Devices จากนั้นกด Advance แล้วเลือก Preferred device เป็นอันที่ต้อง
        ผมเลือกเป็น คำว่า XBOX360 GAMEPAD(Controller) ทั้ง XBOX360 GAMEPAD(Controller) และ Logitech Dual Action เป็น XBOX360 GAMEPAD(Controller) ทั้ง 2 อันครับ

ผมลองหลายเกมครับ ทั้ง
        Saint row 3
        Batman Arkham City
        Sleeping dogs

Xbox ขยับไม่ได้ทั้งสิ้นจะให้ใช้อีกจอยหนึ่งอย่างเดียว

Comment

• ถ้าเลือกตรงนั้นแล้วในเกมยังไม่เลือกให้ก็ไม่มีทางอื่นแล้วครับ

Comment

• โอเค ครับ

ขอบคุณมากสำหรับความช่วยเหลือครับ

Comment

• Originally posted by mclanna View Post
              ในเชียงใหม่เห็นเขาว่าร้าน เป้ แถวสถานีรถไฟอะครับ แต่ผมไม่เคยไปน่ะ ของผมก่อนหน้านี้ แกนอนาล็อกข้างขวาพัง เลยสั่งซื้ออะไหล่ในเวปนี้และแล้วก็จัดการซ่อมเองเลย
              แต่กว่าจะซ่อมได้เกือบปาจอยทิ้งเป็นพักๆ แกะประกอบยากโคตร ต้องไปเรียนแฟนให้มาช่วยถือจอยให้แล้วค่อยทำ แบบว่ามันอะไรกันนาหนาฟ๊ะ 555+
              นี่แหละครับที่ขี้เกียจทำ ดูแล้วมันบัดกรีหลายจุดเลยไม่อยากทำ 555+ เลยจะหาร้านซ่อมใกล้ๆซะหน่อย อิอิ

Comment

• แล้วกล่องแดงมันต่างกับกล่องขาวยังไงครับ

Comment

• Originally posted by BookZero View Post
                  แล้วกล่องแดงมันต่างกับกล่องขาวยังไงครับ
                  กล่องแดงถ้าเป็นไร้สายจะให้ Receiver มาด้วยครับ ไม่งั้นต้องซื้อแยก ส่วนแบบมีสายไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังให้แผ่น driver มาไหม เพราะ Windows 7 มันไม่ต้องใช้แล้ว
                  ตัวจอยเหมือนกันหมด

Comment

• splinter cell Conviction จอยมันรวนๆอ้ะ เช่น
                    -RT = Start
                    -LT = Back
                    -A = X
                    -B = Y
                    ทำไงดี ?

ปล. C9 :: (Continent of the Ninth) ก็เป็นเหมือนกันเลย
                    Last edited by bozzino; 1 Oct 2012, 18:22:15.

Comment

• จอยไร้สายหรือไม่ก็ Xinput ยี่ห้ออื่นใช่ไหมครับ ถ้าใช้โปรไฟล์ดั้งเดิมก็แก้ไม่ได้ครับ เกมมันล๊อกสำหรับ Microsoft มีสายเท่านั้น
                      วิธีแก้ลองย้อนกลับไปดูจำไม่ได้หน้าเท่าไหร่ จะมีโปรแกรมสำหรับแก้พวกแกนต่างๆอยู่ ลองดูอันนั้นครับ

Comment

Razer onza อ้ะครับ มีสายด้วย
                        แต่เดี้ยวลองย้อน ดู ครับ

Comment

• Originally posted by bozzino View Post
                          splinter cell Conviction จอยมันรวนๆอ้ะ เช่น
                          -RT = Start
                          -LT = Back
                          -A = X
                          -B = Y
                          ทำไงดี ?

ปล. C9 :: (Continent of the Ninth) ก็เป็นเหมือนกันเลย
                          ผมไปเจอนี้มา แต่ดัน อ่านไม่ออก ช่วยทีนะครับ
                          http://forums.steamgames.com/forums/....php?t=1919444
                          http://forums.steampowered.com/forum....php?t=1917669
                          http://forums.ubi.com/showthread.php...-Config-Issue?
                          http://forums.hardwarezone.com.sg/pc...s-3354267.html

Comment

• ท่าน Beaver_XT ครับ เเล้วตัวนี้หละเป็นไงบ้าง พอดีผมใช้จอย xbox เล่น PES กับ FIFA ไม่ค่อยถนัด(ผมถนักใช้ d-pad เล่น)
                            เขาบอกว่า D-pad เจ๋งกว่าจอย xbox นี่จริงรึเปล่าครับ

Wireless Gamepad F710

Comment

• ^
                              ^
                              ส่วนตัวผมเท่าที่ได้จับ(แต่ไม่ได้เล่นนะตัวนี้) d-pad ดีกว่าของ Xbox360 ตัวขาวครับ ส่วนตัวดำกับอันนี้เวลากดลงไปแม่นพอๆกัน แต่ตัวดำจะใหญ่กว่า ส่วนอันนี้มันจะลึกๆแล้วกดเฉียงยากหน่อย ถ้าเล่นพวก PES น่าจะดู layout เป็นหลักซึ่งแบบนี้มันจะเป็นแบบจอย Play Station ถ้าถูกใจก็โอเคครับ
                              ว่าแต่เล่นเกมบอลไม่ได้ใช้อนาลอกทั้ง 2 ด้านหรอกหรือ

Originally posted by bozzino View Post
                              อันแรกไม่เกี่ยว แค่อยู่ๆก็ใช้ไม่ได้
                              อันที่สองปัญหาเดียวกัน แต่ถามไม่ตรงคำตอบคนข้างล่าง
                              อันที่3กับ4 คำตอบเหมือนของผมครับ คือใช้โปรแกรมอื่นแก้ อย่างที่บอกว่าลองกลับไปหาหน้าก่อนๆดู จำได้ว่ามีท่านนึงตอบไว้เรื่องคล้ายๆกันครับ คนนั้นต้องการกลับแกนในเกม แต่อันนี้เราต้องการให้เกมเห็นจอย Xbox360 เป็น Xbox360 ของ Microsoft แบบมีสาย วิธีการเหมือนกันคือใช้โปรแกรม Xbox360 controller emulator ทั้งๆที่ใช้จอย Xbox360 อยู่นี่หล่ะ(แค่ยี่ห้ออื่น) แต่เกมมันไม่เห็นเป็น Microsoft ตัวมีสายอ่ะ ใครจะทำไม

ปล. บอกไปหลายทีแล้วว่าจอย Xbox360 ของยี่ห้ออื่นเช่น Razer, Saitek, Logitech แบบมีสายหรือไร้สายก็แล้วแต่ หรือแม้แต่ของ Microsoft เองแบบไร้สาย ฯลฯ เวลาเล่นเกมของ Ubisoft จะเล่นไม่ได้(ยกเว้นบางเกมเช่น Dirver San Francisco) ปุ่มมั่วแต่เห็นเป็นจอย Xbox360 หรือจะตั้งปุ่มเองก็ได้แต่ไม่สามารถตั้ง LT RT ได้อยู่ดี
                              Last edited by Beaver_XT; 2 Oct 2012, 00:08:28.

Comment

• แงะ ok ครับ

Comment

Working...
                                X