Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเล่น Heart of iron III บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คือ จะบอกว่าผมเล่นเกมนี้มาค่อยข้างนานพอสมควรครับ ตั้งแต่ภาคแรกยันภาค 3 แต่ภาค 3 นี้ ขอบอกว่ายากมากๆ ผมก็เลย เล่นแค่ครั้งเดียว แล้วก็เลิกเล่นภาค 3 แล้ว มันละเอียดเกินไปครับ.. จริงๆ เกม HOI นี้ ยากมาก ไม่ว่าภาคไหน พื้นฐานเกมนี้ก็คือ IC กับทรัพยากรสำคัญๆ ที่อยู่ในบางเมืองของแต่ละประเทศ คล้ายๆ CIV แหละ และสิ่งที่สำคัญมากก็คือ factory โรงงานครับ ผมจะไม่สร้างอะไรเลย หน่วยทหารต่างๆ ก็ไม่สร้างเลย ส่งพลังการสร้างทั้งหมดไปที่ สร้างโรงงานครับ สร้างมันเข้าไป เกมนี้ต้องวางแผนดีมาก ไม่งันจบครับ เปิดสงครามกันไป เรื่อยๆ สร้างไม่ทัน และทรัพยากรไม่พอ และก็จะโดยรุมจากพันธมิตรครับ.. แบบผม ผมเล่นเยอรมัน ผมจะสร้างโรงงานไปเลย ทุกเมือง เพราะรอบหนึ่ง จะได้สร้างได้ครั้งละมากๆ โรงงาน ผมจะสร้างแต่โรงงานเลยครับ สักประมาณ 5 ปีแรก ในระหว่างนั้นก็ต้องทำด้าน ผูกมิตร แนะนำให้ผูกมิตร รัสเซีย และอเมริกา โดยเฉพาะอเมริกา ต้อง influence มันไปเรื่อยๆ ทำให้มันมาเป็นฝ่ายอักษะให้ได้ แล้วพอได้มิตรรัสเซีย กับเมกาที่เป็นฝ่ายเรา เราก็จะเริ่มบุกพันธมิตรก่อน เป็นผม จะสร้างแต่รถถังเป็นส่วนใหญ่ กับทหารเล็กน้อย (เอาไว้คุมเมืองที่ยึดได้) ส่วนด้านอากาศจะสร้างที่หลัง เพราะผมคิดว่า บุกเร็วๆ ไว้ ยึดเมืองมันได้ ทัพอากาศศัตรูก็จบหมดครับ ... สรุป ก็คือ สร้างโรงงานก่อนเลย วิจัยด้านรถถัง เป็นมิตรกับรัสเซีย ดึงให้เมกาเป็นพวกเรา แล้วก็บุกครับ
    Last edited by sawadipat; 22 Oct 2010, 15:26:33.

Comment

^
      ^
      ^
      ถ้าฮิตเล่อร์ รู้ผลสงครามในครั้งนั้น และย้อนเวลากลับไปได้ เขาคงจะทำแบบท่านนั่นแหละครับ

อยากจะให้ทุกท่านลองตามหนังสือเล่มนึงครับ ชื่อว่า.. คนไทยในกองทัพนาซี ผมประทับใจมากและมีมุมมองการทหารการสงครามที่หลากหลายขึ้นมากครับ สนุกจริงๆครับอ่านมาก็ 4 ปีแล้วครับ305.jpg

Comment

มีวิธีเล่นครับเชิญเว็บนี้ http://hoithai.thport.com/default/

Comment

^
          ^
          ^ เวปชื่อ "หอยไทย" หรอครับ น่าสนใจมากครับ

Comment

ขอบคุณมาก สำหรับเวป ไทย
            ผมเล่นตอนออกใหม่ๆ ไม่มีเวลา เลยหยุด เกมบ้าอะไร ยิ่งเล่นแล้ว ไม่ยอมเลิก คงต้องทำอย่างที่ท่านข้างบน ว่า สร้าง โรงงาน กับผูกมิตร
            สิ่งที่ยากของเกม คือระบบการจัดทัพ กองทัพกลุ่ม กองทัพภาค กองพล จัดไป จัดมา งง จริง ทั้งที่ผมศึกษาประวิติสงครามมาตั้งนาน history channel ก็ดู บ่อย แต่ยังงงเรื่องการจัดทัพ ใครพอทราบเรื่องระบบการจัดทัพ แนะนำหน่อยก็ดีครับ

Comment

อ่า.. เมื่อวานผมซื้อแผ่นแท้ จากห้างที่เซียร์ ในราคา 150.- เท่านั้น เข้าใจว่าเหลืออยู่ 2 กล่องสุดท้ายเท่านั้น

ส่วนภาค SEMPI FI ผมไม่เห็นนะครับ ไม่รู้ซื้อหาได้ที่ไหน ยังงัยก็ถือว่าอุดหนุนกันไปครับ ทำงานทำการแล้วก็ซื้อแผ่นแท้ครับ

Comment

สนุกมากครับเกมนี้ พอเริ่มเล่นเป็นจะสนุกมาก

Comment

เกมนี้ซื้อมายังไม่ได้แกะมาเปิดเลยครับ กลัวติดจนไม่มีเวลาทำงาน HOI จะเน้นเรื่องการสงครามค่อนข้างเยอะ ใครที่ชอบแนวๆนี้แนะนำ Victoria
                  An empire under the sun อีกเกมครับ victoria ต้องบริหารทรัพยากรกับการทหารไปด้วยพร้อมกันมันส์มากครับ

Comment

ผ่านไป 2 ปีกลับมาเล่นใหม่ครับ คราวนี้จะยึดญี่ปุ่นให้ได้เลย

Comment

เกมนี้ผมเล่นมาเป็นปรและ ไม่จบสักที T__________T มันจาต้องเล่นไปเรื่อยๆ จนกว่าจาวันสิ้นสุดสงครามอ่าครับ เปนกับที่ข้องข้างสบบูณ พัฒนาอาวุธ เทคโนโลยี ทำงานด้านการข่าวกรอง การทูต เลือกเป็นประเทศไทยก็ได้ รวมทั้งสยาม และเลือกฝ่ายได้ว่าจาอยู่ฝ่ายไหน หรือเราจาบุกยึดครองโลกเลยก็ได้

Comment

Working...
                      X