Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม PS3 ถึงแพง xbox ถึงถูก ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by VaLeRian View Post

ปล.ผมไม่เล่นเเท้ เพราะไม่มีเงินครับ เงินมันหายาก ส่วนดูหนังผมก็โหลดมาลงในดูใน PC อย่าง

เดียวครับ..
    สำหรับผมเงินเดือนน้อยครับ แต่เงินไม่ได้หายาก เพราะเรารู้จักเ็ก็บออม เกมส์ที่เราซื้อเล่นก็จะมีคุณค่าครับ เดโม่ก็โหลดมาลองเล่นก่อน ฟรีี 555+

ตอนนี้ผมซื้อแค่ Resident Evil 5 limited เกมส์เดียวครับ เ็ก็บเงินหยอดกระปุกซื้อเอาครับ แล้วก็มีพี่ใจดี ให้ยืมแผ่น Burn Out เล่นอยู่ตอนนี้

เกมส์อื่นๆก็ โหลดจาก PSN ตกเกมส์ละ 100-300 บาทครับ ไม่ได้มากมายอะไรเลย

หนังผมซื้อแผ่นแท้สำหรับเรื่องที่ชอบครับ เพราะเรื่องนึงๆไม่กี่บาทครับ ผมตั้งงบสำหรับ DVD หนังแท้ เดือนละไม่เกิน 500 ครับถ้เกินนั้นก็ไม่ซื้อ

พี่ชายผมเคยสอนว่า หนังอย่าไปดูในโรงมันเปลืองซื้อแผ่นผีมาดูดีกว่า พี่สอนให้ประหยัด ผมก็เลย พูดสั่นๆว่า ความประหยัดกับความเห็นแก่ตัว ทำไมมันใกล้กันจัง ...................

โหลดบิตผมก็โหลดนะ แต่ก็ซื้อแท้บ้าง เดือนละไม่เิกินงบที่ผมตั้งใว้

บอกใว้ก่อนเงินเดือนผมไม่ถึงหลักหมื่นนะครับ แต่การเ็ก็บออมมันมีครับ เลยพอจะมีซื้อนู้นนี้นั้นบ้าง

Comment

ยอดจำหน่ายประจำเดือน พ.ค. ที่ USA

อันดับการจำหน่าย Software

1. UFC 2009 UNDISPUTED (Xbox 360) - 679,600
      2. Wii FIT W/ BALANCE BOARD (Wii) - 352,800
      3. EA SPORTS ACTIVE BUNDLE (Wii) - 345,800
      4. UFC 2009 UNDISPUTED (PS3) - 334,400
      5. INFAMOUS (PS3) - 175,900
      6. POKEMON PLATINUM VERSION (NDS) - 168,900
      7. MARIO KART W/ WHEEL (Wii) - 158,300
      8. PUNCH OUT!! (Wii) - 156,900
      9. X-MEN ORIGINS: WOLVERINE UNCAGED ED (Xbox 360) - 120,700
      10. Wii PLAY W/ REMOTE (Wii) - 109,800

ยอดการจำหน่าย Hardware

Nintendo DS - 633,500
      Wii - 289,500
      Xbox 360 - 175,000
      PlayStation 3 - 131,000
      PlayStation 2 - 117,000
      PSP - 100,400

credit: http://www.gconsole.com/cgi-bin2/sho...e=news&id=7924

ถึงราคาจะห่-างกันพอควร(หลายพันอยู่) แต่ยอดขายก็ไม่ได้ห่-างอย่างที่คิด(สี่หมื่นเครื่องเนี่ยนะไม่ห่-าง T_T)

ตัดเรื่องแผ่นก้อป ราคาเครื่องที่ห่-างกันไม่ส่งผลมากหรอกครับ อยู่ที่ตัวเกมส์มากกว่า wii,ds กราฟฟิกอ่อนๆแต่ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า เพราะตัวเกมส์มันดี ยอดขายเลยดีตาม

Comment

อย่าเปรียบเทียบเลย ดีกว่า ถ้ายังบอกว่าเครื่องนึงเล่นแท้ อีกเครื่องเล่นก็อปมันต่างกัน

ถ้าก็อปได้แล้วทั้งคู่พอว่า

ส่วนเรื่องเครื่องแพง มันก็สมน้ำสมเนื้อแล้ว ดูแค่เทคโนโลยีก็ต่างแล้ว แ่ค่เอาไปเทียบกับเครื่องอ่าน blue-ray ps3 ยังถูกกว่า

xbox ก็อยากได้นะ แต่เห็นของมันไม่ได้คุณภาพแล้วไม่ค่อยอยากได้ มีที่ไหนซื้อมาแดงแล้ว เจ้าของไม่รับผิดชอบ(ตปท.) ถึงขนาดมีฟ้องศาลเป็นร้อยพัน เจ้าของไม่รับผิดชอบหลังๆถึงคิดได้ รับซ่อมมีประกันให้

ตอนนี้เห็นว่าหมดปัญหาไปแล้วก็อยากได้เหมือน โดยเฉพาะโหมด ออนไลน์ นี้ของเค้าดีจริงๆ ถ้าฟรีนี่สุดยอด

อีกเรื่อง ที่ว่าถูกหรือแพงเรายังโชคดีนะ ที่ยังมีร้านเกมให้ซื้อในราคานี้ เพราะถ้ามีตัวแทนจริงๆ

ทั้ง X ทั้ง play คงไม่ได้ซื้อที่ราคาที่เราๆซื้อกันหรอก ที่มีขายน่ะ มันยังไม่รวม tax นะคร้าบ

Comment

Originally posted by youth View Post
          สำหรับผมเงินเดือนน้อยครับ แต่เงินไม่ได้หายาก เพราะเรารู้จักเ็ก็บออม เกมส์ที่เราซื้อเล่นก็จะมีคุณค่าครับ เดโม่ก็โหลดมาลองเล่นก่อน ฟรีี 555+

ตอนนี้ผมซื้อแค่ Resident Evil 5 limited เกมส์เดียวครับ เ็ก็บเงินหยอดกระปุกซื้อเอาครับ แล้วก็มีพี่ใจดี ให้ยืมแผ่น Burn Out เล่นอยู่ตอนนี้

เกมส์อื่นๆก็ โหลดจาก PSN ตกเกมส์ละ 100-300 บาทครับ ไม่ได้มากมายอะไรเลย

หนังผมซื้อแผ่นแท้สำหรับเรื่องที่ชอบครับ เพราะเรื่องนึงๆไม่กี่บาทครับ ผมตั้งงบสำหรับ DVD หนังแท้ เดือนละไม่เกิน 500 ครับถ้เกินนั้นก็ไม่ซื้อ

พี่ชายผมเคยสอนว่า หนังอย่าไปดูในโรงมันเปลืองซื้อแผ่นผีมาดูดีกว่า พี่สอนให้ประหยัด ผมก็เลย พูดสั่นๆว่า ความประหยัดกับความเห็นแก่ตัว ทำไมมันใกล้กันจัง ...................

โหลดบิตผมก็โหลดนะ แต่ก็ซื้อแท้บ้าง เดือนละไม่เิกินงบที่ผมตั้งใว้

บอกใว้ก่อนเงินเดือนผมไม่ถึงหลักหมื่นนะครับ แต่การเ็ก็บออมมันมีครับ เลยพอจะมีซื้อนู้นนี้นั้นบ้าง

คุณ ยุทธ นี่ก็นิสัยดีเหมือนกันแหะ เห็นคุณค่าของการซื้อแผ่นแท้ ผมก็กำลังมองหา ps3 มือสองสักเครื่องจะเอามาเล่นแผ่นแื้ท้ซะหน่อย ติดอยู่ที่ว่าพึ่งถอยน้อง x ไปแล้วนี่สิ เดี๋ยวเก็บตังก่อนน่ะ จะเป็นแฟนบอย ps3 ด้วยคน

Comment

Originally posted by youth View Post

+1 กับคนที่คิดแบบนี้ครับ

Comment

ผมเล่น wii ภาพงั้นๆเเต่ถึงอารมณื อิอิ

Comment

คิดได้แบบนี้กันหมดก็ดีครับ

Comment

ผมซื้อ xbox มา 9900

สั่งจาก nadz ซื้อที่โคราชมาน 12500 เลยนิหน่า

ใช้ดีไม่มีปัญหาเครื่องก็ไม่เห็นร้อนเลย

เอามือจับผมไม่รู้สึกถึงความร้องเลย

แถมเล่นหนักมากด้วย เปิดที่ไม่ต่ำกว่า 6 ช.ม.

เจอปัญหาเดียวไปร.ร.สาย

กามลังเกบตังซื้อสาย hdmi อยู่

แต่หมดไปกับค่าแผ่นบลาๆๆ

ยังซื้อมาไม่นานแต่สำหลับผมซัก6เดือนก็ถือว่ากำไรแล้ว

โคราชไม่มีที่แทรนแผ่นแบบ กทม นิหน่า

รึว่าผมไม่รู้

แต่เหนแผ่นล่ะ 500 - 650 ไม่รู้ว่าคืออารายไม่ใด้ถาม

ผมไม่เสียใจอ่าครับที่ซื้อ 360

Comment

5555 ไม่เห็นจะยากก็ VaLeRian เขาเล่น xbox360 ไงรูปบะเร่อ 555+ แฟนบอยตัวจริง

ปล.อย่างน้อย ps3 ก็ไว้ดูหนัง บลูเร ได้ละกัน หิหิหิ
                    Last edited by typer116; 25 Jun 2009, 05:50:00.

Comment

จอย Xbox เสียบคอมแล้ว ต้องลงไดร์เวอร์ครับ ไม่ใช่เสียบแล้วใช้งานเลย(ผมใช้อยู่ครับ)
                      Vista ไม่ต้องลง เสียบปุ๊บเจอเลย เล่นได้ทันที ไม่ต้องใช้ไดเวอร์

Comment

ระบบขายแผ่นมือ2นี่แหละที่ทำให้ผู้ผลิตเกมมันต้องแปะข้างหลังว่า No resell ยังจำได้มั้ยครับ
                        สมัย PS1 เพราะคนที่ได้กำไรคือพ่อค้าคนกลาง ไม่ใช่คนผลิตเกมเพราะได้ขายได้เท่าเดิมยอดไม่เพิ่ม
                        แล้วก็พูดแทงใจดำอีกอย่าง
                        ซื้อแผ่นมือ2มีค่าเท่าโหลดบิทหรือเล่นของ copy ครับไม่แตกต่างเลยครับอย่ามาอ้างว่าเล่นของแท้ครับ
                        ถ้าพวกคุณมีจิตสำนึกช่วยผู้พัฒนาเกมให้อยู่ได้ ไม่ควรทำทั้ง2อย่างครับจะมาอ้าว่าแผ่นมือ2มันก็แผ่นแท้ไม่ได้นะครับ
                        มีค่าเท่ากันครับเล่นของ copy ซื้อแผ่นมือ2 อันแรกผิดกฎหมายอันหลังทำลายผู้พัฒนาเกมโดยตรงครับ
                        ไม่แตกต่างกันเลยครับคือทำลายผู้พัฒนาเกมโดยตรงทั้งคู่เลยครับ
                        มันไม่เหมือนธุรเช่าแผ่นหนังนะครับ ที่ร้านเช่าต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ในส่วนแบ่งให้เจ้าของลิขสิทธิ์ด้วย

Comment

Originally posted by pongnarak View Post
                          ผมซื้อ xbox มา 9900

สั่งจาก nadz ซื้อที่โคราชมาน 12500 เลยนิหน่า

ใช้ดีไม่มีปัญหาเครื่องก็ไม่เห็นร้อนเลย

เอามือจับผมไม่รู้สึกถึงความร้องเลย

แถมเล่นหนักมากด้วย เปิดที่ไม่ต่ำกว่า 6 ช.ม.

เจอปัญหาเดียวไปร.ร.สาย

กามลังเกบตังซื้อสาย hdmi อยู่

แต่หมดไปกับค่าแผ่นบลาๆๆ

ยังซื้อมาไม่นานแต่สำหลับผมซัก6เดือนก็ถือว่ากำไรแล้ว

โคราชไม่มีที่แทรนแผ่นแบบ กทม นิหน่า

รึว่าผมไม่รู้

แต่เหนแผ่นล่ะ 500 - 650 ไม่รู้ว่าคืออารายไม่ใด้ถาม

ผมไม่เสียใจอ่าครับที่ซื้อ 360
                          ซื้อต่อเลย 12000 ก็ได้

แต่ถ้าผมซื้อมาเล่นแล้วมันร้อน ทำไงดี เล่นในห้องแอร์ด้วยก็ได้ 2 ชั่วโมงก็พอไม่ต้องถึง 6 ชั่วโมงครับ จัดล็อตมาหน่อยจิได้ไปซื้อตาม เพิ่งเห็นท่านคนแรกที่เล่น หกชั่วโมงแล้วบอกว่ามันไม่ร้อน เทพอะ

Originally posted by Khow View Post
                          ระบบขายแผ่นมือ2นี่แหละที่ทำให้ผู้ผลิตเกมมันต้องแปะข้างหลังว่า No resell ยังจำได้มั้ยครับ
                          สมัย PS1 เพราะคนที่ได้กำไรคือพ่อค้าคนกลาง ไม่ใช่คนผลิตเกมเพราะได้ขายได้เท่าเดิมยอดไม่เพิ่ม
                          แล้วก็พูดแทงใจดำอีกอย่าง
                          ซื้อแผ่นมือ2มีค่าเท่าโหลดบิทหรือเล่นของ copy ครับไม่แตกต่างเลยครับอย่ามาอ้างว่าเล่นของแท้ครับ
                          ถ้าพวกคุณมีจิตสำนึกช่วยผู้พัฒนาเกมให้อยู่ได้ ไม่ควรทำทั้ง2อย่างครับจะมาอ้าว่าแผ่นมือ2มันก็แผ่นแท้ไม่ได้นะครับ
                          มีค่าเท่ากันครับเล่นของ copy ซื้อแผ่นมือ2 อันแรกผิดกฎหมายอันหลังทำลายผู้พัฒนาเกมโดยตรงครับ
                          ไม่แตกต่างกันเลยครับคือทำลายผู้พัฒนาเกมโดยตรงทั้งคู่เลยครับ
                          มันไม่เหมือนธุรเช่าแผ่นหนังนะครับ ที่ร้านเช่าต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ในส่วนแบ่งให้เจ้าของลิขสิทธิ์ด้วย

ขนาดเล่นแผ่นแท้ยังผิดรึนี้ แม่เจ้า!!
                          Last edited by youth; 25 Jun 2009, 11:29:22.

Comment

ผมว่า ps3 ไม่แพงหรอก
                            มี drive Bluray ด้วยนะครับ ไม่ใช่เล่นเลย
                            ส่วน Xbox ก็เป็นแค่ DVD ผมว่า xbox น่าจะลดกว่านี้นะ
                            แต่ว่า ลดทั้งคู่น่ะดีที่สุดแล้ว อิอิอิ

Comment

ขนาดเล่นแผ่นแท้ยังผิดรึนี้ แม่เจ้า!!
                              ก็ลองนึกภาพครับสมัยก่อนมันมีพ่อค้าหัวใสในญี่ปุ่น
                              รวมเงินซื้อแผ่นเกมเก่าๆ ในตลาดมือ2 แล้วก็เอามาวางขายในราคา+กำไร
                              ซึ่งไม่ผิดกฎหมายในตอนนั้นเพราะไม่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์เพราะแผ่นแท้ทุกแผ่นจะขายต่อใครก็ไม่ผิด
                              แต่ผู้พัฒนาเกมสูญเสียตลาดผู้เล่นรายใหม่ไปเยอะเพราะคนได้เงินคือพ่อค้าคนกลางจริงมั้ยครับ
                              คนพัฒนาเกมถ้ามีคนเล่นเกมนี้ 1000 คนก็ควรได้ค่าพัฒนาเกมสัก 800-900 แผ่นจริงมั้ยครับ
                              ถ้าตัดปัญหาเรื่องของปลอมออกไป ก็มีไอ้มือ2นี่แหละมาแทน
                              เกมมันไม่เหมือน CPU หรือ GPU ที่หลอกขายรุ่นใหม่ได้ตลอดนะครับพัฒนาทีกี่ปีกัน
                              จาก 800-900 แผ่น แต่ดันมีเทพเล่นจบใน 15วันขายเป็นมือ 2ไปให้คนอื่น
                              สมมติมีเกมเมอร์เทพ 200 คนจาก 800 ก็เหลือ 600 ใช่มั้ยครับแล้วถ้าคนที่รับช่วงต่อขายต่ออีกเพราะเบื่อง่าย
                              600ก็เหลือ 400 สุดท้ายคนเล่น 1000 ขายได้ 400แผ่น เจ๊งสิครับบริษัท
                              คนรวยดันเป็น Sony ที่ได้ขายเครื่องซะงั้น
                              แบบนี้มันจะต่างอะไรกับพวก copy แผ่นขายล่ะครับ

Comment

Originally posted by wisuhere View Post
                                ผมว่า ps3 ไม่แพงหรอก
                                มี drive Bluray ด้วยนะครับ ไม่ใช่เล่นเลย
                                ส่วน Xbox ก็เป็นแค่ DVD ผมว่า xbox น่าจะลดกว่านี้นะ
                                แต่ว่า ลดทั้งคู่น่ะดีที่สุดแล้ว อิอิอิ
                                เหอะๆๆ Bluray แค่นั้นถ้าเกม muti ถาพยังกากกว่า Bluray ก็ไรความหมายส่วนหนัง Hidef โหลดมาดูในคอมเอาไม่มีเงินชื้อแผ่นแพงโคตร

Comment

Working...
                                X