Announcement

Collapse
No announcement yet.

เบื่อพวกที่ชอบพูดว่า แผ่นPS3&360แพง ซื้อไม่กี่แผ่นก็ได้เครื่องใหม่แล้ว!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Khow View Post
    รู้จักคนรวยน้อยไปหน่อยแล้ว หลายคนรวยแต่มีไว้เก็บไม่ใช้ ไม่ได้พูดเล่นถ้าได้ทำงานแล้วจะรู้เอง
    แต่โดยส่วนตัว ผมคิดว่า คนไทยจนทั้งประเทศนะ
    สภาพมันเห็นๆกันอยู่

Comment

EAประเทศไทยปิดเพราะอะไรล่ะครับ?
      เพราะว่าขายเกมไม่ได้ตามเป้าไง คนทำเกมเขาทำเกมมาเป็นปีๆ เจอhackerสัปดาห์เดียว
      เเผ่นกีอปก็ออกมาเเล้ว reviewเกมก็มีให้อ่านก็อ่านมั้งสิครับ ว่าเกมนี้ถ้าเราซื้อมันคุ้มค่าจะ
      กับเงินไหม? เกมเวลาเขาทำต้องใช้เวลา ความคิด นะครับไม่ใช่อยู่ดีๆเกมลอยมาอยู่ในเเผ่น
      เเล้ววางขาย เริ่มต้นง่ายๆเลยเเผ่นwindowsเงี้ย(เพราะไม่ต้องซื้อบ่อยๆเหมือนเกม)
      ไม่ต้องรุ่นproหรือultimateหรอก รุ่นhomeก็พอเพียงสำหรับเราๆกันเเล้ว

Comment

Originally posted by 9rockky View Post
        EAประเทศไทยปิดเพราะอะไรล่ะครับ?
        เพราะว่าขายเกมไม่ได้ตามเป้าไง คนทำเกมเขาทำเกมมาเป็นปีๆ เจอhackerสัปดาห์เดียว
        เเผ่นกีอปก็ออกมาเเล้ว reviewเกมก็มีให้อ่านก็อ่านมั้งสิครับ ว่าเกมนี้ถ้าเราซื้อมันคุ้มค่าจะ
        กับเงินไหม? เกมเวลาเขาทำต้องใช้เวลา ความคิด นะครับไม่ใช่อยู่ดีๆเกมลอยมาอยู่ในเเผ่น
        เเล้ววางขาย เริ่มต้นง่ายๆเลยเเผ่นwindowsเงี้ย(เพราะไม่ต้องซื้อบ่อยๆเหมือนเกม)
        ไม่ต้องรุ่นproหรือultimateหรอก รุ่นhomeก็พอเพียงสำหรับเราๆกันเเล้ว

อย่าว่างั้นงี้เลยนะ ผมค่อนข้างจะดีใจเล็กๆที่ EA ไทยปิดๆไปซะ

เพราะเกมที่เค้าทำมาเป็นแผ่น hybrid (ลงได้ืทั้ง mac ทั้ง pc) พี่ EA ไทยก็ไปเอาของเค้าออก เหลือแต่ลงได้แค่บน pc แล้วไปทำแผ่นที่ลง mac ได้แยกไว้ ขายแพงกว่าเดิม

แล้วแปลไทยบางเกมก็... แล้วเปลี่ยนภาษาไม่ได้

บางเกมผมสั่งนอกเลย เพื่อจะไม่ได้เล่นภาษาไทย

Comment

สิทธิ ส่วน บุคคล หน่ะครับ

พอใจจะจ่ายแค่ไหน ก็ จ่ายไปครับ

ปล.บอร์ดนี้ คุณ ไม่ได้เล่นคนเดียวนะครับ อย่าลืม ส่วนรวมครับ มีมารยาทส่วนรวมนิดนึงครับ

Comment

Originally posted by 9rockky View Post
            เอาเถอะครับ จีนยังมี % Piracy สูงกว่าไทยเยอะ ทำไมว่าแต่ไทยล่ะครับ? สาเหตุที่มันปิดของไทยด้วย

เทียบๆ ดูแล้วยอดขายของสาขาไทยมันก็ไม่ได้ด้อยกว่าที่อื่นเลย เพราะเกม EA ยังไงมันก็มีที่มีระบบ Multiplayer น่าเล่นอยู่แล้ว เช่น BF2 (คนเล่นเยอะมาก ลองไปเล่น EATW นี่เคยเห็นโล่งทุก Server ก็มี)

ที่เขาบอกปัญหาเศรษฐกิจผมไม่รู้ แต่ผมเดาว่าเกมมันขายในราคาที่คนไทยซื้อกันได้ ทำให้กำไรของ EA ไม่ค่อยขึ้น ถ้าเทียบกับประเทศอื่น เพราะซื้อต่างประเทศ เกมมันขายได้ 1000+ บาท ของไทยส่วนใหญ่ต่ำกว่า 1000 บาททั้งนั้น

หลายครั้งที่คนฝรั่งมาซื้อเกมจากไทยนะครับ เช่น Zest (แม้ว่า EA มันจะยัดภาษาไทยมาให้ แต่ก็ยังเอาไป Convert กลับเป็น Eng เอา)

แล้วก็เกมน่ะ จะโดนทำให้เป็น Pirated มันก็โทษใครไม่ได้ เพราะบางทีเนี่ยเกมมันดังก็เพราะพวกเอาไปปล่อยในบิทก็มี ตัวอย่างเช่น Prince Of Persia เขาประชดไม่ใส่ Protection มันเลย ก็ตามคาดครับ ปล่อยกันกระจาย แต่ก็ทำให้เกมได้ Rating ดีด้วย และก็ยังมีคนที่เคยโหลดบิทไปเล่นแล้วก็ซื้อของแท้มาอุดหนุนก็มีครับ

Comment

รอ Gears of War 2 ลงพีซี คงจะเป็นแผ่นแท้ที่ซื้อในรอบ 2 ปี

Comment

ถ้ามีคนคิดแบบเจ้าของกระทู้สักครึ่งประเทศ พอดีประเทศชาติเงินไหลออกไปนอกหมด ทำงานพิเศษเก็บเงิน4เดือนซื้อแผ่นเกมส์ พอจบก็ทำงานทั้งเดือนได้แผ่นเกมส์1แผ่น มีสักครึ่งประเทศ เงินเราไหลออกไปเท่าไหร่แล้วหว่า แล้วที่เกมส์ดีๆไม่ได้ทำออกมา คงเพราะประเทศไทยประเทศเดียวหลอก ที่เล่นแผ่นก๊อป โหลดบิท ทำให้เค้าขายไม่ออกอ่านะ ถ้าเจ้าของกระทู้อยากซื้อก็เชิญครับ คนอื่นในนี้ไม่ไช่เค้าไม่ได้คิด เค้าคิดเป็นครับ เพียงแต่เค้าต้องดูว่ามันคุ้มกับที่เค้าจะจ่ายเงินซื้อไหม ส่วนคุณคิดว่าจ่ายแล้วคุ้มก็ซื้อไป ผมเองจะซื้อก็ต่อเมื่อมันน่าซื้อ

ปล. ผมเองเคยอยากได้อะไร แล้วทำงานเก็บเงินผมก็เคย ทำงานหาเงินซื้อเองก็เคย (ตอนเด็กๆนะ) ผมรุ้ดีว่าเงินที่ได้มาสำคัญแค่ไหน ดังนั้นซื้ออะไรคิดให้ดีว่า คุ้มกับแรงกายเราที่เสียไปหรือป่าว
                Last edited by serialnuza; 22 Mar 2009, 10:39:13.

Comment

ซื้อแผ่นแท้ps3ให้หน่อยดิครับคุณ จขกท. ตอนนี้กำลังอยากเล่นตั้งหลายเกมส์ เอ แล้วทีนี้ถ้าเครื่องนึงมัน15000แล้วเกมตีไปอย่างถูก1500บาท 10แผ่นก็ได้1เครื่องพอดี แต่ทีนี้ชีวิตผมไม่ได้มีอะไรก็ลงแต่เกมส์เหมือน จขกท. ไงไหนจะต้องค่ำน้ำ ค่าไฟ คือแบบว่าชีวิตมันยังมีอย่างอื่นที่ต้องรับผิดชอบกับเงินเดือนแค่2หมื่น ทีนี้ผมอยากเล่นแต่บ่นผมผิดไหมครับ

Comment

Originally posted by verjil View Post
                    แต่โดยส่วนตัว ผมคิดว่า คนไทยจนทั้งประเทศนะ
                    สภาพมันเห็นๆกันอยู่
                    ต่อให้มันรวยบางคนมันก็เล่น copy คนเล่นแท้ไม่จำเป็นต้องรวย

Comment

5555555555555555

ลองคิดดูเล่นๆดูนะครับ สมมุติว่าทุกคนคิดเหมือนกันหมด เช่น

1.เป็นคนดีศรีสังคม ทำตามกฏบ้านกฏเมือง กฏหมาย กฏสังคมทุกอย่าง เหมือนกันหมด เราก็จะไม่รู้ว่า ใครดีใครชั่ว

2.ถ้าทุกคนเลวหมด (เหมือนสัตว์ คือไม่มีกฏอะไรเลย) ทำอะไรตามสัณชาติญาณ เหมือนกันหมด เราก็จะไม่รู้ว่ามีใครดีใครชั่ว เช่นเดิม

3.สมมุติ คนเราก็แบบนี้แหละ แต่ดัน มีสเปกจีบสาวเหมือนกันทุกคน เลยจีบแม่มคนเดียวกันอยู่นั้นแหละ คนทั้งประเทศคิดแบบเดียวกันหมดเลย จีบสาวคนเดียว สาวคนอื่นไปบวชให้หมด ส่วนผู้ชายฆ่ากันไปเรื่อยๆใครรอด ก็เอาสาวไป

4.คนเราก็คิดแบบเดียวกันในการซื้อ หัวใจของคอมพิวเตอร์(cpu) ของอินเทลแบบเดียวกันหมดเลย ไม่มีใครคิดแบบอื่นเลย ซื้อเหมือนกันทั้งโลก ก็จะกลายเป็น ว่า ยี้ห้ออื่น จะไม่มีในตลาดเลย

5.เวลาเรียน แม่มก็อยากเรียน หมอ ทุกคน แล้วคนไข้ที่ไหนมันจะพอให้รักษาวะ แล้ว อาชีพอื่นก็ไม่มี เหอๆ

6.คิดอะไร ก็คิดเหมือนกันหมดเลย แล้วมันจะเป็นยังไงเนี้ย

7.ฯลฯ
                      .............................................................................................................

สรุป เราคิดอะไร หรือทำอะไร เราก็ว่า เราดีที่สุดแล้ว แต่คุณแน่ใจได้ยังไงว่า สิ่งที่คุณคิด สิ่งที่คุณทำ มันดีสำหรับคนอื่น ดีสำหรับทุกๆๆคน

มันจะดีและเหมาะกับทุกคนมากขนาดต้องมา ร้องแรกแหกกะเชอ ให้ทุกคนเห็นดีเห็นงามด้วยเลยรึครับ

.......................................................................................................

สุดท้ายครับ หากอะไรที่เราคิดว่าดี มีประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติ ถ้าเรามีน้ำใจ เราก็เอามาแบ่งบัน หรือแนะนำให้คนอื่นต่อไปครับ แต่ไม่ใช่ พอใครเห็นขัดแย้ง ก็แสดงอาการไม่พอใจ แบบนั้น ส่วนตัวผมว่า ไม่มีน้ำใจ ครับ

Comment

เอ่อ เหมือนกระทู้ทะเลาะกันซะมากกว่า
                        ถ้าคิดในแนวประเทศชาติ ไม่ว่าจะเปนเรื่องอื่นนอกจากเรื่องแผ่นเกม ถ้าคนส่วนใหญ่อดหนุนของลิขสิทธื สังเกตุดูประเทศนั้นๆ จะเป็นที่ประเทศที่พัฒนาแล้ว อะครับ เค้าถึงบอกว่ามันเป็นส่วนนึงที่ทำให้ประเทศชาติพัฒนาขึ้น แต่ก็อย่างว่า สังคมประเทศเรามันไม่ใช่แบบนั้น ก็ต้องยอมรับกัน จะเปลี่ยนแปลงทัศนคติของคน มันไม่สามารถเปลีย่นแปลงกันได้ง่ายๆ มันต้องปลูกฝังตั้งแต่เด็ก มาพูดกันแบบนี้มันก็ทะเลาะกันเปล่าๆครับ คนเราทุกคนก็มีความเห็นแก่ตัวกันหมด จะเลือกสิ่งที่คิดว่าดี และคุ้มสำหรับตัวเอง อยู่แล้ว ธรรมชาติของมนุษย์ครับ - -

Comment

Comment

ปิดกระทู้ครับ ขายแล้ว ขอบคุณ OCZ และทุกท่านมากครับที่ช่วยดัน

Comment

Originally posted by เด็กนอกสังกัด View Post
                              5555555555555555

ลองคิดดูเล่นๆดูนะครับ สมมุติว่าทุกคนคิดเหมือนกันหมด เช่น

1.เป็นคนดีศรีสังคม ทำตามกฏบ้านกฏเมือง กฏหมาย กฏสังคมทุกอย่าง เหมือนกันหมด เราก็จะไม่รู้ว่า ใครดีใครชั่ว

2.ถ้าทุกคนเลวหมด (เหมือนสัตว์ คือไม่มีกฏอะไรเลย) ทำอะไรตามสัณชาติญาณ เหมือนกันหมด เราก็จะไม่รู้ว่ามีใครดีใครชั่ว เช่นเดิม

3.สมมุติ คนเราก็แบบนี้แหละ แต่ดัน มีสเปกจีบสาวเหมือนกันทุกคน เลยจีบแม่มคนเดียวกันอยู่นั้นแหละ คนทั้งประเทศคิดแบบเดียวกันหมดเลย จีบสาวคนเดียว สาวคนอื่นไปบวชให้หมด ส่วนผู้ชายฆ่ากันไปเรื่อยๆใครรอด ก็เอาสาวไป

4.คนเราก็คิดแบบเดียวกันในการซื้อ หัวใจของคอมพิวเตอร์(cpu) ของอินเทลแบบเดียวกันหมดเลย ไม่มีใครคิดแบบอื่นเลย ซื้อเหมือนกันทั้งโลก ก็จะกลายเป็น ว่า ยี้ห้ออื่น จะไม่มีในตลาดเลย

5.เวลาเรียน แม่มก็อยากเรียน หมอ ทุกคน แล้วคนไข้ที่ไหนมันจะพอให้รักษาวะ แล้ว อาชีพอื่นก็ไม่มี เหอๆ

6.คิดอะไร ก็คิดเหมือนกันหมดเลย แล้วมันจะเป็นยังไงเนี้ย

7.ฯลฯ
                              .............................................................................................................

สรุป เราคิดอะไร หรือทำอะไร เราก็ว่า เราดีที่สุดแล้ว แต่คุณแน่ใจได้ยังไงว่า สิ่งที่คุณคิด สิ่งที่คุณทำ มันดีสำหรับคนอื่น ดีสำหรับทุกๆๆคน

มันจะดีและเหมาะกับทุกคนมากขนาดต้องมา ร้องแรกแหกกะเชอ ให้ทุกคนเห็นดีเห็นงามด้วยเลยรึครับ

.......................................................................................................

สุดท้ายครับ หากอะไรที่เราคิดว่าดี มีประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติ ถ้าเรามีน้ำใจ เราก็เอามาแบ่งบัน หรือแนะนำให้คนอื่นต่อไปครับ แต่ไม่ใช่ พอใครเห็นขัดแย้ง ก็แสดงอาการไม่พอใจ แบบนั้น ส่วนตัวผมว่า ไม่มีน้ำใจ ครับ
                              ผมนับถือเลยครับ ถูกที่สุดเเล้วครับ
                              ผมก็ เล่นเพล์3 ครับ เเล้วก็เข้าใจ จขกท ด้วยครับ
                              เเต่ที่ผมไม่สนใจเพราะผมพอใจในสิ่งที่มีอยู่เเล้วครับ ใครมันจะเล่นก็อบ เเท้ ก็เล่นไป เเต่ผมจะเล่นเเท้
                              เเละเล่นเเต่เกมส์ที่ชอบ เเค่นี้ผมพอเเล้วครับ ไม่ต้องเถียงกับใคร

Comment

Originally posted by Khow View Post
                                ต่อให้มันรวยบางคนมันก็เล่น copy คนเล่นแท้ไม่จำเป็นต้องรวย
                                ปริศนาไขกระจ่างแล้วววววว

สรุป คนไทยบางคนชั่วและเลวขนาดนั้นเลยสินะ

Comment

Working...
                                X