Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

คือเครื่องผมเวลาเปิดเครื่องมันจะcheckdiscทุกครั้งอะครับ แล้วก็ไม่เคยเจอBad sector แต่สมัยก่อนไม่เคยเป็นนะครับ แล้วเวลาจะดีแฟรกไดรฟDมันขึ้นแบบนี้อะคับ แต่ไดรฟCได้ปกติ
    ไม่ทราบว่าแก้ไขอย่างไรดีครับ
    Attached Files

ใช้ chkdisk ครับ ไปที่ start > run > พิมพ์ chkdsk d: /f แล้วก็รอครับ

Comment

มันขึ้นแบบเนี้ยอะครับ ผมลองกดyes enterไปแล้วรีสตาร์ทไปมันก็ยังดีแฟรกไม่ได้อะครับขึ้นแบบเดิม T T

Comment

ท่านลองทำตามนี้หรือยังคับ (ของผมเคยเปนแต่ไม่รู้จะเหมือนกันรึเป่า) เข้าไปใน มายคอมฯ คลิกขวา ตามรูปเลยคับ แล้วอันสุดท้าย ให้ใส่เครื่องหมายถูกทั้ง 2 ช่อง ทำทั้งหมดทุกไดร์เลย (ถ้าท่านมีหลายไดร์) ไดร์ C จะไม่วิ่งนะครับแต่ไดร์ อื่น จะมีโปรแกรมออกมาวิ่ง ไม่เปนไรคับ รีสตาร์ทเครื่องเลยแล้วปล่อยให้มัน วิ่งเอง จะเปน บลูสกรีนนะ ไม่ต้องตกใจ เมื่อมัน Defrag เสร็จแล้วก็จะเข้าหน้าหลัก ทีนี้จะไม่มีถามอีกเลย (เครื่องของผมนะ) ลองทำดู ใช้เวลานานเหมือนกันนะ แล้วแต่ HDD ความจุน้อยหรือมากอ้อโปรแกรมด้วย

Comment

ครับผม เดี่ยวผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by l2el3irtl4 View Post
            มันขึ้นแบบเนี้ยอะครับ ผมลองกดyes enterไปแล้วรีสตาร์ทไปมันก็ยังดีแฟรกไม่ได้อะครับขึ้นแบบเดิม T T
            ตามรูปท่าน ตอบ y แล้ว restart ครับ หรือทำตามท่าน hunu บอกก็ได้ มันก็น่าจะให้ restart เหมือนกัน เพราะมันก็คือตัวเดียวกะที่ผมบอกไปนั้นแหละครับ ต่างกันแค่ command line กับ gui
            พอ restart แล้วมันจะขึ้นจอสีฟ้า ๆ นับถอยหลัง อย่าไปกดออกละ ปล่อยมัน chk ให้เสร็จ

Comment

แก้ได้ละครับ ขอบคุณทุกความเห็นเน้อ^ ^
              Last edited by l2el3irtl4; 18 Mar 2008, 23:22:52.

Comment

Working...
              X