Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย วิธีการ ghostครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย วิธีการ ghostครับ

การghost คือเราต้องการก็อปเครื่องหนึ่ง ไปอีกเครื่อง โดยเอาhddของอีกเครื่องมาต่อพ่วงกับเครื่องหลักใช่หรือไม่ครับ อ่านจากหลายบทความไม่ค่อยอธิบายในส่วนนี้ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ขอถามการเพิ่มครับ ผมสังเกตเวลา ใช้โปรเเกรม พวก IE เกิด คอมให้debug IE ทุกหน้า จะถูกปิดหมด
    แต่ตอนเล่นที่ร้านเน็ต ถ้าเกิดมี debug มันจะปิดแค่ หน้าที่มีปัญหา ไม่ต้องเปิดหน้าอื่นๆวำซำ ต้องเซต ยังไงให้ให้ได้
    เหมือนร้านเน็ตเขาครับ

Comment

Originally posted by sagon View Post
      การghost คือเราต้องการก็อปเครื่องหนึ่ง ไปอีกเครื่อง โดยเอาhddของอีกเครื่องมาต่อพ่วงกับเครื่องหลักใช่หรือไม่ครับ อ่านจากหลายบทความไม่ค่อยอธิบายในส่วนนี้ครับ
      ขอบคุณมากๆครับ
      Ghost เป็นชื่อโปรแกรมคับ คนใช้ก็อปปี้บ่อยเลยเรียกกันแบบนี้สามารถก๊อปปี้ทั้งไดร์ได้เลย (โดยเฉพราะไดร์ C เพราะมันทำให้ย่นระยะเวลาการลงวินโดวน์) ทุกวันนี้ยังเรียกวิธีก๊อปปี้ว่า Clone อีก ต้องเอา HDD ที่ท่านได้ Ghost ไว้แล้วไปต่อพ่วงกับ HDD ของเครื่องที่ท่านจะ Ghost ทับครับ อย่างท่านลงวินโดวน์ ไว้ที่เครื่อง A แล้ว Ghost ไดร์ C ของเครื่อง A เก็บไว้ เมื่อเครื่อง B ของท่านมีปัญหาหรือติดไวรัส ก็เอา วินโดวน์ที่ท่าน Ghost จากเครื่อง A ไป Ghost วางบนเครื่อง B ได้เลย และโปรแกรมข้างในเครื่อง B ของท่านก็จะเหมือนกับเครื่อง A ทุกอย่าง อันนี้ทำผ่าน DOS นะ เร็วง่ายด้วย ใช้เวลาลงแค่ไม่ถึง 10 นาที (ในกรณีที่ไม่มีโปรแกรมเยอะนะ) จะให้ดีหลังจากท่านลงวินโดวน์ เสร็จใหม่ๆ ใส่โปรแกรมที่ต้องการแล้วก็ Ghost ไว้ เมื่อใช้ไปสักระยะเกิดติดไวรัส หรือลองโปรแกรมแล้ว รีสตอร์ก็ไม่หาย ลบทิ้งก็ไม่ได้ ท่านก็ฟร์อแมต ทิ้งแล้ว ก็โกสท์ วินโดวน์ที่ท่านได้ทำไว้มาลงทับเลย

Comment

ghost ถ้าทราบวิธีการ ghost ก็จะได้คำตอบ

Comment

มันเป็นโปรเเกรมสำหรับ clone HDD อีกก้อนไปอีกก้อนคับ... ใช้ง่าย ใช้ดี ....ลองใช้ดูงับ

Comment

Acronis True Image

Comment

Originally posted by wisrutk View Post
              Acronis True Image
              ผมค้นหาเองแล้วไม่เจอ มีลิ้งค์ที่สอนตัวนี้ไหมครับ ผมเป็นแต่ Ghost อยากเป็น Acronis บ้างจะได้มีตัวเลือก เพราะพอผมทำแล้วจะติดที่คอมเม้นทุกครั้งเลยไปต่อไปไม่ได้ หรือว่าโปรแกรมนี้เขาทำบนวินโดวน์ไม่ได้ทำบน DOS

Comment

ทำบนวินโด กะได้ๆๆ ตอน ป.5 เคยๆๆทำๆๆๆ เอิ้กๆๆๆ บ่อยซะด้วย win me สุดร๊ากกก

Comment

อีกสักครั้งครับ
                  ขอถามการเพิ่มครับ ผมสังเกตเวลา ใช้โปรเเกรม พวก IE เกิด คอมให้debug IE ทุกหน้า จะถูกปิดหมด
                  แต่ตอนเล่นที่ร้านเน็ต ถ้าเกิดมี debug มันจะปิดแค่ หน้าที่มีปัญหา ไม่ต้องเปิดหน้าอื่นๆวำซำ ต้องเซต ยังไงให้ให้ได้
                  เหมือนร้านเน็ตเขาครับ

Comment

1.Boot2008XPE
                    2.Hiren's BootCD 9.4

Comment

Working...
                    X