Announcement

Collapse
No announcement yet.

@....กำจัดไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟ โดยไม่พึงโปรแกรม Antivirus ทั้งหลาย....@

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• @....กำจัดไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟ โดยไม่พึงโปรแกรม Antivirus ทั้งหลาย....@

@....กำจัดไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟ โดยไม่พึงโปรแกรม Antivirus ทั้งหลาย....@

ณ วันนี้ผมได้เห็นหลายท่านติดไวรัสจากแฟรชไดร์ชกันมาก ทั้งผู้ที่มีโปรแกรมAntiอยู่แล้วก็ตาม ยังโดนกันมิใช่น้อย แล้วผู้ที่ไม่มีโปรแกรมAntiล่ะ จะเป็นกันยังไงมัง... รอคิดกันดู...

ผมเลยมีวิธีกำจัดไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟด้วยตนเองมาฝาก ( คราวนี้... เราก็ไม่จำเป็นต้องง้อAntiกันอีกแล้ว ) โดยใช้ความสามารถของตนเองล้วนๆ ซึ่งไม่จำเป็นต้องมีโปรแกรมเพิ่มเติมใดๆ ทั้งสิ้น

มาเริ่มกันเลย...

ก่อนอื่นต้องขออธิบายกันก่อนว่า ตัวไวรัสเองไม่สามารถที่จะรันตัวเองขณะเสียบแฟรชไดร์ฟกับคอมฯได้
    ฉะนั้นตัวไวรัสเองจะต้องมีพวก หรือผู้ช่วยในการรันตัวเองขึ้นมาอัตโนมัติ หลบซ่อนอยู่ในแฟรชไดร์ฟแน่นอน นั้นก็คือ ไฟร์ Autorun.inf นั้นเอง ซึ่งไฟร์ Autorun.inf นี้จะทำการรันตัวเองเพื่อเรียกคำสั่งให้ไวรัสรันขึ้นมาแพร่เชื่อได้ ฉะนั้นเราต้องหยุดการ Antoplay ก่อน

การหยุด Autoplay การทำงานของ Antorun
    1.ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ว่า gpedit.msc กด OK ก็จะได้หน้าต่าง Group Policy ขึ้นมา
    2.ในหน้าต่าง Group policy ให้เข้าไปตามเส้นทางนี้ User Gonfiguration > Administrative Templates > System
    3.หน้าต่างซ้ายมือ ดับเบิ้ลคลิกคำว่า Turn off Autoplay
    4.ในหน้าต่าง ให้ใส่ค่าดังนี้
    - ตรง Option Button เลือกเป็น Enable
    - ใน List Box ให้เลือกเป็น All Drive
    - เสร็จแล้วกด Apply และ OK

เท่านี้เจ้าตัว Antorun ก็ไม่สามารถจะรันคำสั่งเรียกไวรัสได้แล้ว ฮาฮาฮา...

แต่หย่าพึ่งดีใจไป ถึงจะหยุดการรันไวรัสได้ แต่ก็ยังมีเจ้าตัวไวรัสอยู่ ถ้าเพ่อไปดับเบิ้ลคลิกมันล่ะ จะเกิดอะไรขึ้น
    ซึ่งไวรัสรวมไปถึงไฟร์ Autorun จะมีการซ่อนไฟร์อยู่ เพื่ออำพางตัวเองไม่ให้เราไปเจอได้ง่ายๆ ฉะนั้นเราก็ต้องหาวิธีบีบบังคับให้มันออกมายอมจำนนแก่เราโดยดี ( เอาระเบิดไขว้แม่งเลย...! เออไม่ใช่...! ) ต้องทำการเปิดไฟร์ที่ซ่อนอยู่ให้ปรากฏออกมาให้เราเห็น

วิธีการเปิดโชว์Hidden
    1.ไปที่ start > Control Panel > Folder Option
    2.ที่หัวข้อ Hidden files and folders ให้เลือกเป็น "Show all hidden files and folders"
    3.ติ๊กถูกที่ "Display the contents of system folders"
    4.ติ๊กเอาเครื่องหมายถูกตรง "Hide extensions for know file types" ออก
    5.ติ๊กเอาเครื่องหมายถูกตรง "Hide protected operating system files ( Recommended )" ออก ( ถ้ามีกล่องอะไรขึ้นมาให้ตอบ Yes )

ที่นี้เราก็จะเห็นทุกสิ่งทุกอย่างกันแล้ว... ฮาฮาฮา…!

เมื่อตั้งค่าต่างๆเรียบร้อยแล้ว ก็เริ่มไล่ล่าหาเจ้าไวรัสน้อยกันเลย
    เข้าไปที่ My Computer แล้วไปที่แฟชรไดร์ฟ เปิดแฟรชไดร์ฟด้วยวิธีคลิกขวาแล้ว Open อย่าดับเบิ้ลคลิกเด็ดขาด เพราะอย่าลืมว่าในแฟรชไดร์ฟมีไฟร์ Autorun อยู่ ถ้าไปดับเบิ้ลคลิกเมื่อไร หมายความว่าเราเรียกใช้การทำงานของ Autorun ซึ่งมีคำสั่งรันไวรัสอยู่ ไวรัสก็จะแพร่กระจายในทันที ฉะนั้นต้องระวังให้มากๆ

เมื่อเข้าไปในแฟรชไดร์ฟได้เรียบร้อยแล้ว อันดับแรกมองหาไฟร์ที่มีชือว่า “Autorun.inf” ก่อน แล้วกด Shift + Delete ทันที แล้วมองหาไฟร์แปลกปล่อม หรือไฟร์แปลกๆที่เข้ามาอยู่ให้แฟรชไดร์ฟโดยไม่ได้รับเชิญ เจอแล้วทำการฆ่ามันให้สิ้นซากด้วยการ กด Shift + Delete ไวรัสก็จะกะเด้นหายไปในพริบตา

เห็นไหมครับ ไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟไม่ได้น่ากลัวอย่างที่หลายๆท่านคิด เราสามารถที่จะล้างไวรัสที่ติดมาด้วยตัวเองได้ง่ายๆ โดยไม่จำเป็นต้องง้อAntivirus เพราะบางที่ Anti ก็ตรวจเจอมังไม่เจอมัง ทำให้ไวรัสมาแพร่พันธุ์บนคอมฯเราได้ และยังทำให้ข้อมูลต่างๆเสียหายอีกด้วย

ซึ่งวิธีนี้สามารถฆ่าไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟได้ถึง 100% ขึ้นอยู่กับความสามารถของคุณล้วนๆ เปอร์เซ็นจะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับการสังเกตของคุณเท่านั้น

ถ้าเครื่องคุณติดไวรัสอยู่แล้ว แล้วเอาแฟรชไดร์ฟไปเสียบไวรัสก็จะเด้งเข้ามาอยู่ในแฟรชไดร์ฟทันที แล้วจะลบไวรัสตัวที่คุณติดเท่าไร ไวรัสในเครื่องคุณก็จะเด้งเข้ามาอยู่ในแฟรชไดร์ฟอยู่ดีจนกว่าจะลบไวรัสในเครื่องทิ้งไปซะก่อน ไวรัสในแฟรชไดร์ฟถึงหายไป

บทความ ”กำจัดไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟ โดยไม่พึงโปรแกรม Antivirus ทั้งหลาย” ก็ขอจบลงเพียงเท่านี้นะครับ และหวังว่าบทควานนี้จะช่วยให้ทุกท่านพ้นจากไวรัสที่ติดมากับแฟรชไดร์ฟได้ไม่มากก็น้อยน่ะครับ

ความรู้ไม่หยุดยัง ถ้าคิดสรรค์มันขึ้นมา
    Last edited by Squall; 29 Aug 2008, 16:42:10.

ขอบคุณมากครับ ผมก็ใช้วิธีคล้ายๆ กันแบบนี้

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ขอบคุณคับ

ดีคับ

Comment

ก็ดีครับ แต่มันเสียเวลากว่าใช้ cpe17 นะ

Comment

Originally posted by pindy View Post
            ก็ดีครับ แต่มันเสียเวลากว่าใช้ cpe17 นะ
            ก็เอาไว้สำหรับคนที่ไม่มีโปรแกรมไงครับ

Comment

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปใช้ดู

Comment

Originally posted by pindy View Post
                CPE17 Autorun Killer บางครั้งก็ลบไวรัสได้ไม่หมดนะครับ

Comment

CPE17 Autorun Killer

หนูดีใช้ ตัวนี้ อยู่อะค่ะ

ก็ สะดวก ดีค่ะ อิอิ

ขอบคุณสำหรับวิธี น่ะค่ะ อิอิ*

Comment

เยี่ยมครับ ขอบคุฯมาก

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมเปนคนใช้แฟลชไดฟ์บ่อยด้วย สำคัญจิงๆ

Comment

ถ้าไฟล์ autorun มันล๊อคอยู่ ทำไงล่ะค้า เห็นแม่กุญแจติดอยู่อะ มันไม่ให้ลบ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน2 View Post
                          ถ้าไฟล์ autorun มันล๊อคอยู่ ทำไงล่ะค้า เห็นแม่กุญแจติดอยู่อะ มันไม่ให้ลบ
                          คุณได้ลงพวกโปรแกรมล๊อกแฟรชไดร์ฟไว้หรือปล่าว
                          ถ้าคุณลงไว้ ไฟร์นี้มานก็ไม่ใช้ไฟร์รันของไวรัสแต่เป็นไฟร์รันของโปรแกรมล๊อกน่ะ ไม่จำเป็นต้องลบครับ
                          แต่ระวังไวรัส KillVBS.dll.vbs มันอาจจะไปแก้คำสั่งได้น่ะ
                          เพราะผมไม่แน่ใจว่าไฟร์ล๊อกมานจะเปิดให้แก้โดยตรงได้ปล่าวเลยใช้คำว่า"อาจ"
                          ..............................................
                          หรือพวกโปรแกรมที่เกี่ยวกับแฟรชไดร์ฟหรือปล่าว
                          ..............................................
                          ปล.ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวมาตอบไหม่น่ะ
                          ขอข้อมูลด้วยน่ะ
                          ปล.ไฟร์Autorunไม่จำเป็นต้องเป็นไวรัสเสมอน่ะ
                          Last edited by Squall; 28 Mar 2008, 22:12:58.

Comment

THANK

Comment

จัด ไว้ ให้เป็น เทพ อีก ท่าน

Comment

Working...
                              X