Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค่ะ ปัญหา shut down and hibernate ไม่ลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค่ะ ปัญหา shut down and hibernate ไม่ลง

ใช้ hp2626tx อยู่ค่ะ ไม่เคยเล่นเกมส์ ใช้งาน oracle อย่างเดียว
    แต่ปัญหาคือ shut down แล้วมันค้างหน้าจอ windows นานมาก ต้องกดปุ่ม power ทุกครั้งเลย
    แม้แต่เวลาสั่ง hibernate ก็เป็น เป็นเพราะอะไรค่ะ แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้างค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบและทุกความคิดเห็นค่ะ

วิธีที่ 1 กำหนดค่าใน BIOS หัวข้อ Power Management ให้เป็น Optimal Default
    วิธีที่ 2 ถ้ายังแก้ไม่หาย mail มาละกัน วิธีที่ 2 มันยาว ขี้เกียจพิมพ์ riwin_psc@hotmail.com

Comment

สาเหตุที่ทำให้ shutdown เครื่องไม่ลง (ในส่วนตัวของผม) ผมว่าเป็นที่ software มากกว่า Hardware นะคับ

ส่วนตัวผมเอง สังเกตุง่ายๆเลย หลังจากลง windows ใหม่ กับ ใช้ไปซัก 1-2 เดือนแล้ว
      ระยะเวลาในการ shutdown นี่ มันจะนานขึ้นอย่างรู้สึกได้คับ ( ใชwindows original เดิมๆนะคับ)

ทางแก้ของผม
      - ปิดโปรแกรมต่างๆ ที่คิดว่าหน่วงเครื่องก่อนที่จะทำการ shutdown
      * anti virus
      * disconnect internet
      * ปิดโปรแกรม bit (ผมทำแค่3อย่างนี้นะคับ แต่ถ้าเครื่องคุณมีโปรแกรมอะไรใหญ่ๆค้างอยู่ ตามไปปิดก็ดีนะคับ)

- เสียเวลาตามไปปิดโปรแกรมต่างๆซัก 10วินาีที ดีกว่าที่จะต้องรอ shutdown เครื่อง3-4นาทีหรืออาจจะปิดไม่ลง อารมณ์เสียหงุดหงิด จนต้องกระชากปลั๊กออกเลยก็ได้นะคับ อิอิ -

ส่วนวิธีการอื่นๆ รอท่านผู้รู้ท่านอื่น มาตอบละกันนะคับ d(^__^")b

Comment

Working...
      X