Announcement

Collapse
No announcement yet.

XP แสดงภาพหน้าปก CD แทน folder ทั่วไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XP แสดงภาพหน้าปก CD แทน folder ทั่วไป

หลังๆ นี่ วงการ rip เพลง นอกจากจะต้องได้ไฟล์ที่มีข้อมูลครบถ้วน เช่นชื่อเพลง, ชื่อนักน้อง,ปีที่ออกวางตลาด, แนวเพลง, ชื่ออัลบั้ม, ฯลฯ แล้ว หน้าปกของอัลบั้มก็เป็นอีกอันหนึ่งที่ขาดไม่ได้ครับ

วันนี้เลยเอาวิธีทำให้ Windows XP แสดงภาพหน้าปกของแผ่น CD แทนที่จะเป็นแค่สัญลักษณ์ folder ตามธรรมดา..

เทคนิคที่ว่าง่ายนิดเดียวครับ.. คือให้ rename ไฟล์ภาพหน้าปกที่อยู่ใน folder อัลบั้มเพลง ให้มีชื่อว่า folder.jpg

ไม่รู้มีใครลงยังครับหรือเคยทําแล้วโทดที่ครับ

ขอระเอียดกว่านี้น่อยครับ

Comment

มาช่วยลง รายละเอียดครับ

สมมติเรา rip เพลง มา จาก cd แผ่นนึง อ่า 5

แต่ว่า โฟลเดอร์เรา ยังเด๋ออยู่เลย มาทำให้แจ่มกันดีกว่า

Comment

เรามาดูรายชื่อเพลงปุ๊บ อ่า 5

มีชื่ออัลบั้มด้วย เสร็จเราๆ

Comment

บางคนคิดว่า มีชื่ออัลบั้ม แล้วไงเหรอ จะเอาชื่ออัลบั้มไปทำแมวอาราย อ่า 5

เราก็เอาไปหาใน google เรยครับ ว่า ปกอัลบั้ม ของ ชื่ออัลบั้มนี้ เป็นปกรูปอาราย

เราก็ไป โหลดมา ได้รูปดังนี้
          Last edited by tassapon; 26 Nov 2006, 02:23:18.

Comment

เมื่อเราได้รูปมาแล้ว เราก็จับยัดใส่โฟลเดอร์ไปเลยครับ โฟลเดอร์เดียวกันกะเพลง

แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์ เป็น folder ครับ

Comment

อ่า 5

ออกมาจากโฟลเดอร์ ดูโฟลเดอร์ อีกที หลายเป็น ปกอัลบั้มไป เรียบร้อยแร้วครับ

อ่า 5

ไม่ยากเลยใช่มั้ยเพื่อนๆ อิอิ

เริ่มดึกผมก็เมาครับ อ่า 5

Comment

ขอบคุณท่าน tassapon ผมพึ่งเข้ามาดูโทดจริงๆๆ

Comment

ยอดมาก แจ่มได้ใจ ให้ 5 ดาว
                  ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
                  ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
                  ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
                  sigpic

Comment

Originally posted by tong123 View Post
                    ขอบคุณท่าน tassapon ผมพึ่งเข้ามาดูโทดจริงๆๆ

ไม่เป็นไรครับ พอดีผมกะลังเซ็ง (คิดงานไม่ออก) เลยหาอะไรทำเล่นๆ

Comment

เจ๋งดีครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

แจ่ม

Comment

โอ้ว แจ่มๆครับ

Comment

แจ่มสุดๆครับ อันนี้ชอบจริงๆ ซูฮกเลยครับ

Comment

อาวล่ะ
                              แจ่มโบ๊ะ

Comment

Working...
                              X