Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tips เรื่องของFontsไทยกับFirefox

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tips เรื่องของFontsไทยกับFirefox

มาดูTipการเเก้ปัญหาเเบบ เฉพาะจุดกันบ้างครับ

เรื่องการเเสดงผลบนหน้าจอ มักมีปัญหาเรื่องของขนาด ที่เล็กไป ใหญ่เกินไป การเพิ่มขนาดทั้งหน้าเลยก็ดูจะเเปลกๆ
    ผมสังเกตุว่าการปรับจากmenu หรือการใช้extensions มันก็เเก้ปัญหาได้บ้างบางจุด เเต่ยังคงต้องปรับเเต่งกันอีกเรื่อยๆ จนบางครั้งกลายเป็นเละทั้งหมด
    fontภาษาอังกฤษลองดูหลายเเบบเเเล้วไม่มีปัญหาเท่าไหร่ เลือกที่ถูกใจ หรือปล่อยตามเดิมก็ได้ครับ เลือกปรับกันจากMenuปกติก่อน

ที่ช่องAdress ใส่About:config เเล้วreturn(enter)
    Firefoxก็เเสดงkeyทั้งหมดออกมา (ปรับเล่นได้หลายลีลา, สนุกดีครับ)

ช่องFilter ใส่ font เเล้วมันจะบอกถึงรายละเอียด ชนิด, ขนาด ของfontที่ได้setupไว้
    ให้ความสนใจกะfontส่วนของภาษาไทยครับ ดูที่ช่องPreference Name ตัวที่เกี่ยวข้องจะลงท้ายด้วย th

Double Click เเล้วเเก้ไข เรื่องfont เเละ ก็ขนาด เปิดอีกTabเพื่อเปรียบเทียบการปรับเเต่งดูประกอบไปด้วย

เรื่องJavaก็
    Tools>Options>Content>Advance เเล้วเลือกเปิดไว้ทั้งหมดเลยก็ได้ครับ(ของผมไม่เลือกข้อHide status bar) ส่วนนี้มีผลด้วยเช่นกัน

ตัวช่วยเรื่องของการปรับหยาบๆอีกตัวก็ extension : Accessibar

ปล.การตั้งค่าจะเก็บค่าไว้เองอยู่เเล้วหลังจากออกไป ตรงการใช้about:configจะมีเพียงบางหัวที่ต้องrestart, หรือต้องrefresh (F5) เเละบางextensionที่ติดตั้งก็อาจมีการคืนค่าเดิมครับ ที่เคยเจอมามันเอาค่าเดิมไว้เก็บไว้ที่User.js ทำให้เวลาเปิดFirefoxหลังจากปรับเเล้วค่าไม่เปลี่ยน

Update JavaเเบบOnline หรือจะทดสอบJavaก็สามารถทำได้ที่java.com

ถ้าอยากทราบว่าในFirefoxตัวที่ใช้อยู่มีJava Versionใด? ก็ที่ช่องAdress ใส่About:Plugins (enter)

ล่าสุด Java(TM) Platform SE 6 U5

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...dos-executable

ปัญหาเรื่องการทำงานของFirefox ถ้ามันเเปลกๆก็เนื่องมาจากตรงนี้ครับ มีรายงานBugอยู่เเถวๆรุ่น2.0.0.9ครับ Versionหลังจากนั้นก็ไม่เจออาการLag หรือช้าเเล้วล่ะครับ
    Last edited by mrchosit; 19 Jan 2008, 16:49:21. Reason: รายละเอียดฮิ

Comment

ขอบคุณครับผม กำลังอยาแก้ปัญหาฟ้อนท์อยู่พอดี

Comment

Working...
      X