Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการรักษาอายุ​ HANDY DRIVE ​ให้​อยู่​กับ​เรา​ไปนานๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีการรักษาอายุ​ HANDY DRIVE ​ให้​อยู่​กับ​เรา​ไปนานๆ

​หลายคนเวลา​ใช้​ Handy drive ​ก็​เพียงเสียบ​เข้า​ไป​ใน​ช่อง​USB ​เลย​
    แต่ปัญหามัน​อยู่​ตรงนี้​ ​เมื่อหลายคนเลิก​ใช้​ ​แล้ว​ ​ก็​จะ​ต้อง​ไปคลิกยกเลิกการเชื่อมต่อที่ทาสก์บาร์​ Safely Remove Hardware ​และ​ก็มีหลายคนที่​ไม่​ทำ​ตามวิธีดังกล่าว​ ​เมื่อเลิก​ใช้​ก็ดึง​ Handy drive ​ออกเลยทันที​ ​ถ้า​เพื่อนๆ​ทำ​แบบนี้​โดย​ไม่​มีการเซ็ทค่าอะ​ไร​ Handy drive ​ของเพื่อนๆ​ก็อาจ​จะ​จาก​เรา​ไปก่อนวัยอันควร​ได้​ ​แต่​!! ​ก็มีวิธี​แนะนำ​มาฝากค่ะ​ ​เรามาดูวิธีการเซ็ทค่า​กัน

​เริ่ม​จาก​เปิด​ My computer ​และ​ไปคลิกขวาที่​ไอคอนของ​ Handy drive ​และ​เลือก​ Properties ​จาก​นั้น​ไปเลือกที่​ Tab Hardware ​ดังรูป​ ​จะ​เกิดกรอบ​ใหม่​ขึ้นมา​
    จาก​นั้น​มองหาชื่อ​ Handy drive ​ของเพื่อนๆ​ที่มี​อยู่​และ​ดับเบิลคลิก​จะ​เกิดกรอบ​ใหม่​ขึ้นมาค่ะ
    จาก​นั้น​เลือกไปที่​แทป​ Policies ​เมื่อ​เข้า​สู่กรอบนี้​จะ​มี​ Option ​ให้​ปรับแต่ง​ได้​อยู่​ 2 ​หัวข้อ​
    ใน​หัวข้อ​ Write caching and Safe Removal ​จะ​มีหัวข้อ​ให้​ปรับแต่ง​ ​โดย​ใน​หัวข้อแรก Optimize for quick removal
    ให้​เซ็ท​ไว้​ที่ตัวนี้​ ​เพราะ​จะ​ทำ​ให้​ทุกครั้งที่​ใช้ Handy drive ​สามารถ​ถอด​เข้า​ถอดออก​ได้​โดย​ไม่​ต้อง​ไปคลิกที่​
    Safely remove hardware ​ตรงบริ​เวณ​ ​ทาสก์บาร์​ ​และ​ใน​ option ​ส่วน​ล่าง​นั้น​ ​จะ​เป็น​แบบเดิมที่​ต้อง​ไปคลิกที่ทาสก์บาร์​
    เท่า​นี้​เมื่อเวลา​จะ​ใช้​ Handy drive ​ครั้งต่อไป​ ​เมื่อ​ต้อง​การ​จะ​ถอด​ Handy drive ​ก็ทำ​ได้​ทันที​ Handy drive ​ของเพื่อนๆ
    ก็​จะ​มีชีวิต​อยู่​ต่อไปอีกยาวนาน​ ​โดย​ที่​ไม่​จาก​ไปก่อนวัยอันควร

ความรู้ใหม่ั ดันให้อ่านต่อคับ

Comment

ขอบคุนค่าาาา

Comment

ขอบคุงค๊าบ

Comment

ของผมมันเซตไว้แล้วๆ อะครับ อยากรู้ว่ามันมีแบบไม่ต้องเซตด้วยหรอครับ

ขอบคุณสำหรับ tip ดีๆ ครับ

Comment

อืมๆๆ ไม่เคยสังเกตนะแต่เครื่องที่ผมใช้ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน มันเป็นค่า default อยู่แล้วนี่ ต้องเซตอีกเหรอ

อีกอย่างผมทิ้งคำถามไว้นะครับลองไปดูกันละกันว่า ทำไมคุณถึงต้องทำการ กด Safely remove hardware ก่อนถอดอุปกรณ์

ปกติผมจะไม่ทำเลย ยกเว้นไปใช้เครื่องต่างที่ แต่ก็ใช้คำสั่ง eject แทนได้ผลเหมือนกันแค่ คลิกขวาที่ไดรว์แล้วเลือก eject

Comment

มันมีOptionให้เลือกครับ เเบบsaftyที่จขกท.ได้เเนะนำนั้นดีที่สุด เป็นเรื่องรายละเอียดที่หลายท่านไม่ได้ใส่ใจครับ

Comment

มีประโยชน์ดีมากครับ...และผมก็ไม่เคยรู้มาก่อนครับ

Comment

ความรู้ใหม่ๆ...ดีครับ

Comment

thank

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่เคยรู้เลยนะเนี่ย นึกว่ามีเฉพาะ Vista

Comment

ขอบคุณครับ เป็นความรู้ใหม่จริงๆ นึกไม่ถึงมาก่อน

Comment

thank

Comment

ถ้าเป็น FD ของคนอื่นจะ ทำอ่าคับ ถ้าของผม ผมไม่ทำอะขี้เกียจ ดึกออกโลดง่ายดี ประกัน DCOM 5 ปี

ps. LG สีเงินๆ อะ ที่เป็นเลสแท่งๆ สวยมากมาย ล่าสุด เสียบไฟบอร์ด Kn9 ผิด ไหม้เลย แล้วก็ ตีหน้า ซื่อๆ ไปเครม แล้วก็ได้ตัวใหม่มา หุหุ ^^

Comment

Working...
                              X