Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีเปลี่ยน NTFS เป็น FAT32 จาก HDD เปล่าหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีเปลี่ยน NTFS เป็น FAT32 จาก HDD เปล่าหน่อยครับ

คือตอนนี้ HDD เป็น NTFS ปัญหาคือลงวิน XP ไมไ่ด้เลยครับ ใช้ partition magic ที่อยู่ในแผ่น....ก็ไม่ได้

ช่วแนะนำทีครับจะทำไง

ปล.ปัญหาคือตอนแรกซื้อคอมแบบ setมา มันดันลง linux มาให้ ก็เลยบอกมันว่าเดี๋ยวค่อยมาลง Xp เองก็ได้ แต่เอากลับมาที่้บ้านไม่เป็นอย่างที่คิด เพราะว่ามันไม่เหมือนกันก็เลยงง

จากนั้นใช้แผ่น hiren boot delete partition ทิ้งไป มันเลยกลายเป็น NTFS หมดเลย

ตอนนี้ก็เลยงงมากเลย

เอาไป format ที่เครื่องอืนครับ โดยใช้ partition magic นั้นละมันจะมีให้เลือก จะให้เป็นแบบใด นะ

Comment

ไม่มีทางเลือกอื่นแล้วหรอครับ
      คือว่าตอนนี้เครื่องเก่ามันก็เก่ามาก ไม่น่าจะเอา sata มาเสียบได้
      ถ้าเอาไปให้ร้านก็เสียเงินอีก แฮะๆ

Comment

Doo

Convert

Comment

มีแผ่นวินโดว์ที่ไม่ได้ MOD ป่ะล่ะครับ หรือ จะเป็น Dark v5 - v6 ก็ได้ (เพราะเคยลง เวอร์ชั่นอื่นไม่รู้ไม่เคยลอง) สั่งให้ boot from cd rom แล้วก่อนที่จะลงวินโดว์ ให้กด Esc แล้วแบ่ง partition ไดร์ C อย่าให้เกิน 30 G นะถ้าเกิน จะเห็นเป็น NTSF ทั้งหมด (ก็ท่านบอกอยากให้เป็น FAT32) แค่นี้เวลาที่ท่านลงวินโดว์ ก็จะมีให้เลือกว่าจะใช้ FAT32 หรือ NTSF ก็เลือกได้เลย (สำหรับวิธีลงคงเปนแล้วนะถ้าไม่เปนก็มีวิธีอยู่ในนี้คับ)
          http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=3308
          Last edited by hunu; 7 Mar 2008, 19:05:13.

Comment

Working...
          X