Announcement

Collapse
No announcement yet.

Msn โปรแกรมChatสุดฮิตที่ไม่ได้ไว้Chatอย่างเดียวเท่านั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Msn โปรแกรมChatสุดฮิตที่ไม่ได้ไว้Chatอย่างเดียวเท่านั้น

Msn โปรแกรมChatสุดฮิต ที่ไม่ได้ไว้Chatอย่างเดียวเท่านั้น
    สำหรับคนที่ยังไม่รู้นะครับ นั่นคือ บักหำ ใน Msn นั่นเอง

ความสามารถของบักหำ

1 แปลคำศัพท์ทุกชนิดทุกกิริยา ไทย-อังกฤษ อังกฤษ-ไทย
    1.1 ค้นสารานุกรมภาษาไทย พิมพ์ สารา วรรค ตามด้วยคำค้น เช่น สารา ควาย
    ขัอความที่ได้จากตัวอย่าง
    ควายเป็นสัตว์มีสี่ขา เท้าเป็นกีบ ตัวขนาดใกล้เคียงกับวัว โตเต็มวัยเมื่ออายุระหว่าง 5-8 ปี
    น้ำหนักตัวผู้โตเต็มวัยโดยเฉลี่ย 520-560 กิโลกรัม ตัวเมียเฉลี่ยประมาณ 360-440 กิโลกรัม
    ตัวผู้จะใหญ่กว่าตัวเมียเล็กน้อย มีผิวสีเทาถึงดำ (บางตัวมีสีชมพู เรียกว่า ควายเผือก)
    มีเขาเป็นลักษณะเด่นเฉพาะตัว ปลายเขาโค้งเป็นวงคล้ายพระจันทร์เสี้ยว
    เยอะมากๆ จะมีลิ้งของควายแถมให้ด้วย
    1.2 ค้นสารานุกรมภาษาอังกฤษ พิมพ์ wiki วรรค ตามด้วยคำค้น เช่น wiki thailand
    เยอะมากๆ จะมีลิ้งแถมให้ด้วย เช่นเดียวกัน

2 ดูดวงปีเกิด เช่นคุณเกิดปีวอก ให้พิมพ์ คนปี วอก หรือ เกิดปี วอก
    หรือ คนปีวอก
    2.1 ดูดวงตามวันเกิด เช่นเกิดวันอาทิตย์ พิมพ์ คนวัน อาทิตย์
    2.2 ดูดวงตามวันที่เกิด เช่นเกิดวันที่ 23 คนวันที่ 23 ให้วรรคระหว่าง คนวันที่ กับ 23
    2.3 ดูดวงตามราศีเกิด เช่น ถ้าคุณเกิดราศี พิจิก ให้พิมพ์ว่า คนราศี พิจิก
    ถ้าคุณไม่รู้ว่าคุณราศีอะไร ให้พิมพ์ >ราศี

3 ตรวจสอบราคาซื้อ-ขาย ทองคำ ทั้ง ทองคำแท่งและทองรูปพรรณ พิมพ์ ราคาทองคำ

4 ค้นหางาน แบบ ระบุทั้งตำแหน่งและจังหวัด เช่น หางาน บัญชี สระบุรี
    4.1 อยากหางาน ง่าย ๆ แค่พิมพ์ หางาน ตำแหน่ง จังหวัด หรือแค่ หางาน ตำแหน่ง
    4.2 ค้นหางาน แบบ ระบุเฉพาะตำแหน่งเช่น หางาน โปรแกรมเมอร์

5 ข้อมูลเดินรถเมล์กรุงเทพฯ สายไหน วิ่งไปที่ไหน ผ่านที่ไหนตามลำดับ พิมพ์เช่น รถเมล์สาย 84
    6 อยากบันทึกช่วยจำแบบง่ายๆ กันลืม พิมพ์ ขอบันทึก เช่น ขอบันทึก มีประชุมบ่ายนี้
    7 มาไร้สาระกับ ไร้สารานุกรม บ้าง เช่นพิมพ์ ไร้สารา ตุ๊ดหัวโปก
    8 ตอบปัญหากวนๆ กับบักหำ ลองพิมพ์ >rc สิครับ อย่าลืม > นำหน้า rc นะครับ
    9 ดูผลบอล ไม่อยากพลาดผลการแข่งขันฟุตบอล อับเดททุกซ๊อต เพียงพิมพ์ ผลบอล

10 มีล๊อตเตอรีอยากตรวจ พิมพ์ ตรวจหวย บักหำจะแสดงหวยงวดล่าสุด
    10.1 อยากตรวจหวยตามตัวเลข ย้อนหลัง เช่น ตรวจหวย 123456,2007-11-16
    (ปีคศ-เดือน-วัน)
    10.2 ใบ้หวย ใบ้ทุกงวด ถูกก็ใบ้ไม่ถูกก็ใบ้ อยากรู้งวดนี้บักหำจะใบ้อะไร พิมพ์ ใบ้หวย หรือ ขอหวย

11 ใช้เป็นเครื่องคิดเลข ให้ครอบสูตรของคุณไว้ด้วย [ ] เช่น [(563+690-20)/3]
    อีกตัวอย่าง [3+5+67]
    12 อยากรู้ว่า IP address มาจากประเทศไหน ง่ายๆ พิมพ์ iploc ตามด้วย หมายเลข IP เช่น iploc 203.223.144.16
    13 อยากรู้สภาพอากาศวันนี้ พิมพ์ สภาพอากาศ
    14 หาเนื้อเพลง พิมพ์ หาเนื้อเพลง วรรค ตามด้วยชื่อเพลง
    15 ไม่พลาดรายงานผลการเลือกตั้ง พิมพ์ รายงายการเลือกตั้ง
    16 ค้นหาเว็บง่าย ๆ แค่พิมพ์ หาเว็บ วรรค ตามด้วยคำค้น เช่น หาเว็บ bugham
    17 อยากทราบอัตราแลกเปลี่ยนเงินตรา เพียงพิมพ์ อัตราแลกเปลี่ยน
    18 อยากทราบราคาน้ำมัน เพียงพิมพ์ ราคาน้ำมัน
    19 บริการค้นหาห้องพัก ให้พิมพ์ หาห้องพัก วรรค ตามด้วยจังหวัดเช่น
    หาห้องพัก อุบลราชธานี
    ถ้าเป็นกรุงเทพ กรุณาระบุเขต เช่น
    หาห้องพัก กรุงเทพ บางเขน
    20 แนะนำหนัง อยากรู้ว่ามีหนังอะไรฉายอยู่ หรือกำลังเข้าฉาย พิมพ์ หนังแนะนำ หรือ แนะนำหนัง

ไม่ได้หมดแคนี้ครับ ยังมีอีกเยอะ
    ท่านยังสามารถช่วยกันสอน บักหำ โดย พิมพ์ ขอสอน
    เช่น ขอสอน บักหำ // msn bot ใช้ // คั่นระหว่างคีย์กับข้อความ

ง่ายๆ เพียงคุณใช้ Msn
    เพียงแค่แอดชื่อ
    แก้ไข
    ลองชื่อนี้ครับ

bugham@bugham.com

ลงใน Msn เท่านั้น ลองใช้กันดูครับ
    Last edited by InF3RNaL; 29 Dec 2007, 16:20:07.

ใช้ได้จริงป่าวคับเนี้ย O_o

Comment

ใช้ได้ ชัวครับ ตามความสามารถที่บอก

Comment

hlt006@nectec.or.th อันนี้ก็ได้เหมือนกันครับ จำได้ว่ามีหลาย account ลองหาใน google ดูนะครับ

ส่วนตามที่ จขกท. บอกมาผมลองแล้วยัง offline อยู่เลยอ่ะไม่รู้ผิดตรงไหรหรือเปล่าหาข้อมูลจากเน็ตก็ได้ประมาณข้างบนแหละครับ ท่านใดได้ผลไงก็บอกด้วยนะครับ

Comment

ปรกตินะครับ ตามภาพ

Last edited by InF3RNaL; 29 Dec 2007, 01:36:18.

Comment

ทำไม offline อ่ะ

Comment

แก้ไขเมล์แล้วครับ ลองแอดกันใหม่นะครับได้ละ
              bugham@bugham.com
              Last edited by InF3RNaL; 29 Dec 2007, 16:27:22.

Comment

ลองแล้วคับ ได้ผลอย่างดี
                ใส่คีย์มั่วๆไปยังมีข้อมูลให้เลย
                อิอิ
                Last edited by yahm_yaso; 29 Dec 2007, 22:39:43.

Comment

offline ครับ

Comment

Mr.Google เยี่ยมกว่า

Comment

ดีครับ ขอบคุณครับ. ฉุกเฉินใช้ก็ง่ายดีนะครับ..

Comment

ขอบคุณครับ สุดยอดมากก

Comment

Working...
                        X