Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีทำ RAID0 อ่ะครับมีใครเคยโพสไว้หรือยังอ่ะครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีทำ RAID0 อ่ะครับมีใครเคยโพสไว้หรือยังอ่ะครับ..

พอดีผมมี seagate กับ western อย่างละ 320 เอามาทำ RAID0 ได้หรือเปล่าอ่ะครับแล้วทำไงอ่ะครับ มีผลค้างเคียงอะไรบ้าง แล้วถ้าผมลบวินลงใหม่ต้องทำ RAID0 ใหม่ด้วยหรือเปล่าผมยังไม่เข้าใจในเรื่องพวกนี้ อยากให้ผู้รู้ ชี้แนะหน่อยครับผม

การทำ HardDisk (HD) RAID
    ก้อคือเหมือนเราสร้าง HD ลูกใหม่ เช่น ถ้าเราใช้เมนบอร์ดที่เป็น Chipset Nvidia เวลาทำ raid ก้อจะเป็น HD ลูกใหม่ที่ชื่อว่า Nvidia harddisk ครับ
    เวลาทำเราจะต้องเปิด Function raid ที่ตัว bios ก่อนครับ เมือเปิดแล้ว หลังจากที่ bios บูตเส้ดก้อจะรัน software raid ต่อ ตอนนั้นแหละเราต้องกด Key เช่น F9 อะไรแบบนี้เป็นต้น
    หลังจากนั้นก้อเป็นการสร้าง harddisk raid ครับ ลองอ่านดูที่คู่มือเมนบอร์ด นะครับ

-harddisk คนละแบบไม่สำคัญครับ เช่น มีรถคันหนึ่งมี 2 ล้อ ล้อหน้า และ ล้อหลัง ถ้ารถคันนั้นวิ่งได้ 100 แต่ ล้อหน้ามีคุณสมบัติทำให้วิ่งได้เหลือแค่ 90 ล้อหลังก้อจะวิ่งได้แค่ 90 เช่นกัน
    ***คือถ้า HD ตัวหนึ่ง ช้า ตัวที่ 2 ก้อจะช้าตาม (ไม่มีผลมากเพราะมันก้อคุณสมบัติพอๆกัน)
    -ถามว่าถ้าลงวินโด้ใหม่แล้วต้องทำ raid ใหม่รึเปล่าใช่มั้ย คือ ใช่บางส่วน Harddisk raid(ที่ชื่อ Nvidia Harddisk) ทำก่อนลงวินโด้ ทำครั้งแรกเท่านั้น แต่เมือมี Harddisk ที่ชื่อ Nvidia raid แล้ว ตอนลง Windows ต้องใช้ Driver ด้วยนะครับ

Comment

กระจ่างมากครับ แต่ดูวุ่นวายยังไงไม่รู้ ผไม่เชี่ยวชาญด้วยสิไม่อยากเสี่ยงลองเองเลย สงสัยต้องใส่ให้เห็นปกติเพิ่มเนื้อที่ไปก่อนและ ไม่ชำนาญบ่กล้าเลยกลัวพังครับ -.-*

Comment

Originally posted by dol2aemon View Post
        พอดีผมมี seagate กับ western อย่างละ 320 เอามาทำ RAID0 ได้หรือเปล่าอ่ะครับแล้วทำไงอ่ะครับ มีผลค้างเคียงอะไรบ้าง แล้วถ้าผมลบวินลงใหม่ต้องทำ RAID0 ใหม่ด้วยหรือเปล่าผมยังไม่เข้าใจในเรื่องพวกนี้ อยากให้ผู้รู้ ชี้แนะหน่อยครับผม
        คนละยี่ห้ออย่าทำเลย ลองแล้วทำได้แต่ไม่เสถียรของผมใช้ไปสัก3 เดือนหลุด ส่วนทำ RAID แล้วลบวินโดว์ไม่ต้องทำ RAID ใหม่นะ

Comment

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ

ต้องศึกษาเรื่องนี้ให้มากชัวๆก่อนค่อยลองดีกว่าผมกลัวจะลองจนพัง งานเข้าเลยทีเดียว

Comment

Working...
          X