Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU Usage 100%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU Usage 100%

ตอนแรกไม่ทราบอ่ะค่ะเมื่อวานดันไปลบ scvhost.exe หมดเลย พอเครื่องrestart แล้ว ใช้ไม่ได้เลยค่ะมันบูทตลอด แต่ตอนนี้ใช้ได้แล้วแต่ไม่กล้าrestartใหม่ กลัวใช้ไม่ได้อีกค่ะ ไม่ทราบว่าลบscvhost.exeจะมีปัญหามั๊ยคะ กังวลมากเลยค่ะ ช่วยทีนะคะ ส่วนscvhost.exeหาที่เป็นตัวใหญ่ไม่เจอ แต่ตัวที่ให้cpu เป็น99คือ qttask.exeค่ะ
    แล้วจะแก้ยังไงคะ? ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^ ขอแบบละเอียด +เข้าใจง่ายนะคะ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้อ่ะค่ะ _ _'
    Last edited by jeeji; 8 Dec 2007, 13:36:24.

กฎ กติกา การใช้ห้อง Tips & Technics : ห้องนี้แนะนำทิปเท่านั้น ห้ามตั้งกระทู้คำถาม !

ผิดห้อง ไป General นะ คนเยอะดี

Comment

Originally posted by jeeji View Post
      ตอนแรกไม่ทราบอ่ะค่ะเมื่อวานดันไปลบ scvhost.exe หมดเลย พอเครื่องrestart แล้ว ใช้ไม่ได้เลยค่ะมันบูทตลอด แต่ตอนนี้ใช้ได้แล้วแต่ไม่กล้าrestartใหม่ กลัวใช้ไม่ได้อีกค่ะ ไม่ทราบว่าลบscvhost.exeจะมีปัญหามั๊ยคะ กังวลมากเลยค่ะ ช่วยทีนะคะ ส่วนscvhost.exeหาที่เป็นตัวใหญ่ไม่เจอ แต่ตัวที่ให้cpu เป็น99คือ qttask.exeค่ะ
      แล้วจะแก้ยังไงคะ? ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^ ขอแบบละเอียด +เข้าใจง่ายนะคะ ไม่ค่อยจะรู้เรื่องพวกนี้อ่ะค่ะ _ _'
      ^
      ^
      ^
      ไฟล์ ที่คุณบอกผมว่าน่าจะเป็นชื่อแบบนี้นะครับ.. svchost.exe ถ้าเป็นตัวเล็กแบบนี้แล้วก็สะกดแบบ
      นี้และก็รันด้วยระบบซิสเต็มของวินโดวน์ อันนั้นเป็นไฟล์ที่รันระบบการทำงานของวินโดวน์โดยรวมถ้าไปลบหรือว่า end process ตัวพวกนี้เครื่องมันจะรีสตาร์ทเองโดยอัตโนมัติ.... แต่ถ้าเขียนแบบที่
      คุณเขียนหรือว่ามันเป็นตัวใหญ่ แล้วก็รันด้วยยูสเซอร์.... อันนั้นเป็นสปายแวร์หรือไวรัสครับ....ให้
      ฆ่าทิ้งได้เลย...เพราะจะทำให้ ซีพียูรัน 100 เปอร์...โหดค๊อดๆ.... ส่วนวิธีแก้นั่นรู้สึก(แค่รู้สึกนะครับ)
      ว่าถ้ามันรีสตาร์ทเองแล้วพอเปิดเครื่องคราวหน้ามันก็จะกลับสู่ระบบปกติครับ....

Comment

Working...
      X