Announcement

Collapse
No announcement yet.

Shut down / Sleep / Hibernate

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Shut down / Sleep / Hibernate

3 อย่างนี้มีความแตกต่างหรือข้อดีข้อเสียอะไรยังไงบ้างครับ คือก่อนหน้านี้ผมก็ทำแบบคนทั่วๆไป พอไม่ใช้งานก็ Shut down แต่ช่วงนี้ผมลองตั้งเวลา Sleep ดู เพราะผมมักจะหลับไปโดยไม่รู้ตัว (ประมาณว่าเหนื่อย) พอเช้ามาก็แค่กดปุุ่ม Power ทีเดียว ทุกอย่าอยู่ครบ แต่ผมไม่รู้ว่าระหว่างที่มันอยู่ในโหมด Sleep เนี่ย มันกินไฟมากกว่าการ Shut down เยอะหรือเปล่า

ส่วน Hibernate ผมไม่เคยใช้อ่ะครัย มันเป็นยังไงเหรอ ผมใช้ PC นะครับ W7 x64

ตามความเข้าใจผมนะ ผิดถูกไม่แน่ใจ

shut down = ปิดเครื่อง ปิดทุกอย่าง
    sleep = พักเครื่อง ไม่ได้ปิดอะไร ทำงานทุกอย่าง มีแค่การ์ดจอที่ทำน้อยลง หรือบางรุ่นจะหยุดเลย โปรแกรมบางตัวจะไม่หยุดรันในโหมดนี้ โปรแกรมที่หยุดรันจะเก็บไว้ที่แรม ไฟดับ=หายหมด
    Hibernate = ลูกครึ่งสองข้อแรก จะเก็บโปรแกรมที่รันทั้งหมดไปพักไว้ที่ HDD แล้วปิดเครื่องไปเลย(shutdown) ไฟดับโปรแกรมที่รันก็ยังอยู่ เปิดมาใหม่จะเรียกโปรแกรมที่รันไว้ก่อนปิดเครื่องขึ้นมาทั้งหมดครับ (แต่เปิดใหม่ก็จะนานพอๆ กะ Shutdown ครับ)

สรุป
    Shutdown+Hibernate ประหยัดไฟทั้งคู่ เพราะไม่ได้มีฮาร์ดแวร์ไหนรันอะไรไว้เลย
    Sleep กินไฟกว่าหน่อย

Comment

Hibernate มันดีตรงที่กรณีเครื่องดับไปแบบกระทันหัน(ไฟดับ, ไฟตก, แบตฯหมด ฯลฯ) เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่อะไรที่รันไว้ก็กลับมา สังเกตว่ามีการใช้พื้นที่ฮาร์ดดิสก์ด้วยประมาณว่าสร้าง Swap ไฟล์

Comment

Working...
      X