Announcement

Collapse
No announcement yet.

เบื่อประเทศไทยใช้ภาษาเดียวกันแต่คนละความหมาย ทำให้เป็นอุปสรรค ต่อการค้นหา google

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เบื่อประเทศไทยใช้ภาษาเดียวกันแต่คนละความหมาย ทำให้เป็นอุปสรรค ต่อการค้นหา google

จะหา ไอคอน กลับเจอแต่ไฟล์รูปภาพ ไม่ได้ต้องการรูป ต้องการ ไอคอน ที่เป็น .ico เอาไว้เปลี่ยนหน้าตาของ Shortcut และ โฟลเดอร์ หาลำบากจริงๆเลย เจอแต่รูป นี้แหละข้อเสียของการใช้คำเดียว 2 ความหมาย
    ผมว่าแยกความหมายออกจากกันเถอะ พวกรูปไอคอน ใช้ชื่อเรียกว่า รูปคอนแล้วกัน ส่วน .ico ที่เอาไว้ เปลี่ยนหน้าตาของ Shortcut และ โฟลเดอร์ ใช้ชื่อเรียกว่า หน้ากากคอน แบบนี้ดีมั้ยครับ ทุกคนเห็นด้วยมั้ย

มันไม่เป็นบรรทัดฐานนี่ฮะ คุณเอารูปมาเปลี่ยนเป็นไอคอนเอง ง่ายกว่ามิ

Comment

ผมจะใช้วิธีเซฟรูป .png แล้วก็เข้าเว็บนี้

http://iconverticons.com/

ไปแปลงเป็น .ico แล้วก็ค่อยโหลดกลับมาเข้าเครื่องแล้วค่อยเปลี่ยนรูป icon เอา

Comment

ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบที่ จขกท. ว่ามา เวลาผมจะหาชุด Icon ที่เป็น Vector ไฟล์ก็ลำบากครับ
        ส่วนใหญ่ผมก็ใช้พวก Illust ,Photoshop ทำเซฟเป็น Master เป็นแบบเวคเตอร์ไว้
        เวลาจะใช้ขนาดไหนก็เซฟเป็น PNG ออกมาจากนั้นใช้พวก ICon Workshop แพคเป็น .ico เอา
        PS
        ปกติหา google มัน Advance search ได้นะครับถ้าจะเอาไฟล์แบบ ico อย่างเดียวก็พิมพ์ ต่อท้ายคำค้นด้วย filetype:ico ครับ Google กำหนดค่าค้นหาได้มากกว่าที่คิดนะ อิอิ
        Last edited by kadaeko; 11 Nov 2012, 18:53:58.

Comment

Working...
        X