Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนไวรัสอะไรเนี่ย + ความเปลี่ยนแปลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนไวรัสอะไรเนี่ย + ความเปลี่ยนแปลง

วันนี้ผมไปเอา flash drive ไปเสียบที่โรงเรียนแล้วมันติดไวรัสมา แล้วตอนแรกโฟลเดอร์

มันกลายเป็น .exe

แล้วทีนี้ tool -> option มันหายไป

พอผมเอาออกแล้ว restart เครื่องใหม่ มันก็เข้าหน้า desktop ที่โล่งๆ ข้อมูลที่ my doc หายหมดเลย

เครียดมากๆคับ พี่ช่วยดูให้ผมที แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะงานส่วนใหญ่อยู่ที่ my doc v.v

ปล.กำลังสแกนอยู่ จะช่วยอะไรได้มั้ยคับ รบกวนตอบทีคับ

แล้วไอ้ตรงนี้ ..

ตรง Documents Folder มันต้องมี adim อะไรเนี่ยล่ะ มันหายไปได้ยังไง มีวิธีแก้ยังไง ขอร้องช่วยตอบทีคับ v.v

Comment

ติดvirusตัวที่ชื่อ scvhost ครับอาการปิด โฟลดเดอร์ออฟชั่น และทัชเมเนเจอครับผมวิธีแก้ัก็มี ระวังอย่าดับเบิ้ลคลิ๊กโฟลเดอร์ที่ฃื่อว่า newfolder.exe นะครับ นั่นแหละตัวรัน วิธีสังเกตุ newfolder จริงๆจะไม่มี .exe หรือถ้ามองไม่ออกก็กดดีเทลดู ว่า typ ถ้าเป็นแอปพลิเคชั่นอ่ะชัวนั่นแหละไวรัส
      Last edited by kanotakara; 27 Nov 2007, 00:12:23.

Comment

ลองไปหา NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix
        มานะครับ

Comment

ลองดูเว็บนี้ครับ เว็บคุณป่าน มีวิธีแก้เยอะ www.webphand.com

Comment

ใช้ AVG ครับแต่ต้องอัพเดตให้เป็นปัจจุบันด้วย เพราะปกติเมื่อเสียบแฟลชไดร์ฟ AVG มันจะสแกนไวรัสและกำจัดให้ทันที ผมเจออยู่เป็นประจำเนื่องจากที่ทำงานเจอไวรัสตัวนี้อยู่ที่เครื่องที่ทำงานแต่ก็ไม่เดือดร้อน พอกลับมาบ้านก็ให้ AVG จัดการ ไม่ยุ่งยากอะไร อีกวิธีหนึ่งคือเมื่อเสียบแฟลชไดร์ฟให้คลิกขวาแล้วสั่งสแกนก็รียบร้อย ข้อมูลก็ไม่เคยหายครับ ลองดูนะครับ

Comment

Working...
            X