Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ Antivirus ที่เราใช้อยู่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ Antivirus ที่เราใช้อยู่

ผมลองทดสอบดู ในเครื่องลงไว้สอง
    Antivir Pe Classic ขึ้นมาแจ้งเตือน
    แต่ avast pro ไม่ขึ้นมาแจ้งเตือนอย่างนีเป็นเพราะอะไรครับ( เปิดทุกคุณสมบัติ)
    ลงสองตัวมันจะตีกันเองไหมครับ
    ถ้าลง avast ไว้แต่ stop คุณสมบัติการสแกนต่างต่างเช่น wed shield ปิดทุกตัวเวลาเจอไววัสมันจะป้องกันได้ไหมครับลงสองตัวรู้สึกเครื่องช้าแต่
    สองตัวนี้มันดีคนละอย่างครับ
    ผมลองทำตามวิธีนี้ครับ
    ผมเอาวิธีทดสอบ ตัว Antivirus ที่เราใช้อยู่มาฝากครับ

1. เปิดโปรแกรม NotePad ขึ้นมา (ไว้ที่หน้าจอ Desktop จะสะดวกสุด)
    2. Copy โค้ดด้านล่างไปใส่ใน NotePad

รหัส:

X5O!P%@AP[4\PZX54(P^)7CC)7}$EICAR-STANDARD-ANTIVIRUS-TEST-FILE!$H+H*

3. Save เป็นชื่อ virus.com
    4. แล้วลองรันดู

ถ้า Anti-Virus ไม่แจ้งว่าเป็นไวรัสก็แสดงว่า ถึงเวลาเปลี่ยน Anti-Virus เพราะว่ามันไม่ค่อยมีประสิทธิภาพในการตรวจจับ

ปล. วิธีนี้ไม่มีอันตรายกับเครื่องครับ เพราะมันเป็นวิธีทดสอบ Anti-Virus ของเราเท่านั้น ไม่ใช่ไวรัสจริงๆ

หนังสือคอมพิวเตอร์ทูเดย์ครับ

ไม่เสมอไป

Comment

antivir ก็ดีนะครับ เจอหมด (รึป่าว)

Comment

ลงAntivirusสองตัวจะทำให้เครื่องหน่วง
        และตัวสแกนก็จะรบกวนกันตลอด หรือแย่งกันตรวจหาVirusอ่ะ
        ถ้าจะใช้สองตัวลองปิดตัวสแกนAutoของตัวใดตัวหนึ่งก่อนดีกว่า

Comment

ขอบคุณครับลองดูใช้ได้ครับ

Comment

ลองแล้วครับ ก็หาเจอจริงๆ (NOD32)

Comment

Working...
            X