Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องติดไวรัสอะครับ เอาไฟล์อะไรใส่ก็เป็น shortcut หมดเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องติดไวรัสอะครับ เอาไฟล์อะไรใส่ก็เป็น shortcut หมดเลยครับ

พอจะมีวิธีแก้ไหมคับ
    มันเป็นแบบในรูปอะคับ

จะลบยังไงดีคับ เอาแฟลชไดร์อันไหนมาเสียบเป็นหมดทุกอันเลยครับ

Comment

มีตัวสแกนไวรัสหรือยัง

ถ้ามีก็อัดเดตแล้วสแกนทั้งเครื่องเลยครับ

Comment

ดันนนนน

Comment

ใช้โปรแกรม Hiren boot ครับ ผมลองใช้แล้วมันลบได้จริง ๆ ลองใช้ดูครับ
          1. โหลดมา
          2. เขียนลงแผ่น
          3. บู๊ตจากแผ่น
          4. เลือก mini winxp รอ......
          5. เข้าสู่หน้าจอ WinXP
          6. ดับเบิลคลิก Hiren Menu
          7. หา Antivir ... ดับเบิลคลิก
          8. เลือกวิธีการ ส่วนผมเลือกการ delete (ลบมันทิ้งซะ) enter
          9. เลือก ไดร์ฟ เช่น c:\, d:\, e:\ เอาทีละไดร์ฟครับ enter
          10. รอ.......จนกว่าจะทำเสร็จ
          11. เอาแผ่นออก
          12. บู๊ตเครื่องใหม่ เท่านี้ก็ไม่มีไวรัสแล้ว
          ..........ถ้าไม่มีแอนนตี้ไวรัสก็หามาลงไว้ซะนะครับเด๋วมันมาอีก...........

ขั้นตอนต่อไปก็เอาโฟลเดอร์ที่ถูกซ่อนกลับคืนมา
          1. ไปที่คำสั่ง run หรือ Windows+R (แต่ถ้าจะให้ดีค้นหา command dos คลิกขวา run as administrator)
          2. พิมพ์ cmd กด Enter
          3. พิมพ์คำสั่ง attrib -R -A -S -H -I C:\*.* /S /D /L (ตรง C:\*.* เรียกโฟลเดอร์ทั้งหมดใน c:\ กลับมา)
          4. รอ.........ซักครู่ จนกว่าจะขึ้นพร้อมธรรมดา
          เสร็จแล้วจ้า ผิดพลาดประการใดขออภัยจ้า

Comment

ในเครื่องให้โหลด โปรแกรม ComboFix มาครับ ต่อเน็ต ปิดโปรแกรมสแกนไวรัส เปิดและอัพโปรแกรมcombofixก่อนครับ แล้วรันโปรแกรม
            ส่วนในแฟรชไดร์ให้ทำตามนี้ครับ http://coolload.forumth.com/t22-topic
            ถ้าผิดพลาดอันใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

Comment

Working...
            X