Announcement

Collapse
No announcement yet.

TIP__________การค้นหาคำตอบในบอดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TIP__________การค้นหาคำตอบในบอดครับ

เป็นTIPที่ผมใช้อยูนะครับ

สมมุติว่าค้นต้องการค้นหาสำหรับคำตอบบ้างอย่างของ คุณอาจจะตั้งกระทู้ขึ้นมาก่อนก็ได้ครับไม่ว่ากัน แต่หลังจากคุณได้คำตอบพอสมควรก็ลองหากระทู้เก่าดูครับมีคนให้ความรู้มากมายครับ

อยากเช่นตัวอย่างที่นำรูปมา คลิกเมาส์ที่ค้นหา จะมี กรอบขึ้นมา มีหัวข้อให้พิม และเลือกที่จะแสดงแบบใน อันนี้ก็แล้วแต่ว่าต้องการแบบใน

และที่พิเศษสำหรับบอดแห่งนี้นะครับ คือ ค้นหาระดับสูง ต่อรูปที่2นะครับ

ในกรอบสีแดง คุณก็สามารถพิมข้อมความหรือ TOPIC สิ่งที่คุณต้องการหา
    ในกรอบสีน้ำเงิน เป็นกรอบสำหรับใส่ชื่อUSERครับ
    ในกรอบสีชมพู มันจะเจาะลึกไปในแต่ละกระทู้ที่คุณต้องการเลยครับ

TIP เล็ก สำหรับตัวผม เป็นคนนึงที่ชอบถามและตอบไปเวลาเดียวกัน บางทีก็หากระทู้ หรือ คำตอบตัวเองไม่เจอ ก็ใช้วิธี ค้นหาระดับสูงครับ

และพิมชื่อตัวเองลงไปในกรอบสีน้ำเงินครับ ถ้าผมไม่เจาะจง ก็ กด ค้นหาเลย เท่านี้มันก็แสดงกระทู้และข้อความที่ผมไปPOSTแล้วครับ

หวังว่าอันนี้คงเป็นประโยนช์ต่อไปนะครับ
    Last edited by momaymint; 17 Apr 2009, 18:34:46.

ผมว่าระบบค้นหามันแปลกๆ นะ
    คือผมลองค้นด้วยคำว่า A8N32
    ได้ผลลัพธ์ดังรูป
    แต่พอผมใช้ user ค้นหาโดยใช้คำว่า pissanu
    กลับแสดงรายการที่มีข้อความว่า A8N32 ที่ไฮไลท์สีเหลืองไว้
    ซึ่งเดิมจำได้ว่า ถ้าหาด้วยคำว่า A8N32 ก็จะมีรายการที่ปรากฏด้วย
    Attached Files

Comment

..
      Attached Files

Comment

ของ del ไฟล์ดูนะคัรบ แล้วลองทำใหม่ดูครับ อาจค้างๆๆ

Comment

ลองหลายครั้ง หลายเครื่องด้วยครับ
          เป็นเหมือนกัน คิดว่าคงมีปรับปรุงระบบค้นหาใหม่ คำที่ค้นหาต้องมากกว่าหรือเท่ากับ 5 ตัวอักษร จึงจะหาได้
          คงมีปัญหาตอนแก้ไขโปรแกรมนะ

ทำให้ระบบไม่เสถียร

Comment

Working...
          X