Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องช้าลงกว่าที่เคย ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องช้าลงกว่าที่เคย ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างครับ

ตั้งแต่ลง Windows XP ครั้งล่าสุด ใช้มาจะเข้าปีที่ 3 แล้ว
    จากคอมพิวเตอร์ตอนนี้มันกลายเป็น คอมพิวเต่า
    เครื่องมัน boot ช้า (เกือบ 5 นาที) ตอบสนองช้า แต่ยังมีความเสรียร ไม่ค่อย hank หรือจอฟ้า
    โปรแกรมช่วย Manage ก็ลงบางตัว เช่น Diskeeper หรือ พวก Register cleaner (พวกเกี่ยวกะ Register เคยใช้นานมาแล้ว ไม่ค่อยเห็นผลเลย)

คือผมอยากได้ program ที่วิเคราะห์ได้ว่า โปรแกรมอะไรมันกินกำลังเครื่องมาก จะได้เอาออก จะมานั่งดู task ก็ไม่ไหว เยอะมากๆ โปรแกรมในเครื่องลงไว้เยอะจนไม่อยากนับ
    หรือใครพอจะมีขั้นตอนหรือวิธีการทำให้ Performance ของเครื่องกลับมา (ซัก 50 % ก็พอใจแล้ว)
    ช่วยแนะนำทีครับ

สมัย Windows 98 เคยใช้ Norton system doctor ชอบมากๆ เลยครับ วิเคราะห์ออกมาให้ดูเป็นฉากๆ

หรือถ้าไม่มีวิธีไหนแล้วผมคงต้องใช้วิธีสุดท้าย
    ลง Windows ใหม่

อ้อ สเป็คเครื่องคร่าวๆครับ
    P4 2.4
    Ram 512M
    HD SATA 200G 1 ตัว, IDE 160G 1 ตัว

ผมใช้ไม่เคยเกิน3เดือนเลย ต้องฟอแมต

Comment

ขออภัยครับ
      post ผิดห้อง

Comment

โดนสปาย(สายลับ007แน่ๆ) ลองหาโปรแกรมล้างspyดู

Comment

Working...
        X