Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำงั้ยดีคับเวลาปิดคอมแล้วคอมมันมะยอมปิดให้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำงั้ยดีคับเวลาปิดคอมแล้วคอมมันมะยอมปิดให้คับ

ขอบคุณคับใครก็ได้ช่วยผมหน่อย มะรู้จะทำงั้ยแล้วคับ กดปิดเครื่องแล้วมันมะยอมปิด
    มันเกิดจากอะไรคับช่วยบอกหน่อยและวิธีแก้ด้วยนะคับ thank มากๆๆๆ

ชักปลั๊กเลยครับ

วินโดวไรอ่ะครับ XP เหรอ? แล้วมันค้างหน้าไหน? ขึ้นข้อความไรปาว? ไฟฮาร์ดดิสติดมั๊ย?
    หรือถ้ามันแก้ยากนักก็ลง วินโดวใหม่เลย

Comment

ไม่แน่ใจนะ เพราะไม่ได้เห็นอาการ แต่คิดว่าน่าจะมี Process รันค้างอยู่ แล้วไม่ยอมปิดตัวเอง Windows จึงไม่ยอม Shutdown ให้
      ลองเข้า Safemode แล้ว Shutdown หรือ Restart ก็ได้ ถ้าสามารถทำได้ก็คิดว่าน่าจะเป็นอย่างที่บอกครับ
      ทางแก้ คงต้องหาว่ามีโปรแกรมอะไรที่รันค้าง แล้วไม่ยอมปิดตัวเอง ให้เข้า Safemode แล้ว
      เข้าที่ Run พิมพ์ msconfig ที่แถบ Startup ให้ดูว่ามีชื่อโปรแกรมอะไรที่เราลงเพิ่มล่าสุด ลองเอาเครื่องหมายถูกออก กด Ok.
      แล้ว Restart จากนั้นลอง Shutdown ในโหมดปกติได้ไหม ถ้าไม่ได้ คงต้องทำซ้ำอีกครั้ง แล้วเอาเครื่องหมายถูกที่โปรแกรมที่คิดว่าน่าเป็นตัวการออก

ลองดูครับ ดีกว่าไม่ลองทำ
      ---------------------
      ลองทำตามนี้ดูนะคับ ผมเอาความรู้จากเว็บ www.thaiadmin.org น่ะคับ พี่ๆเค้าใจดีกันทั้งนั้น

Comment

Working...
      X