Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เพิ่มเติมอีกนิดครับหากอยู๋ใน USB จะทำอะไรไม่ได้ ในวินโดว (มีไว้โกสหรือแบ่ง Partition และแสกนไวรัส หรืออื่นๆ บน DOS เท่านั้นครับ แต่หากอยู่ใน CD ใช้ในวินโดวแล้วละก้อ ลูกเล่นเยอะครับ ลองดูมีเครื่องมือมากมายให้เลือก ใช้เปลี่ยนซื้อให้เราเป็นเจ้าของคอมก็ได้ (ก็ที่เขาโมมาเขาจะบอกว่าของใคร เราเอามาเปลี่ยนเป็นชื่อเราใส่ อิอิ ขโมยของเขาเฉยเลยเนอะ)

Comment

ผมจะต้องทำยังงัยให้ขึ้นแบบในรูปอะ ทำไม่เปงอะ
      Attached Files

Comment

ผมลองกด F8 ตอนที่เปิดเครื่องมันก็ไม่เหนขึ้นหน้าจอแบบนี้เลย hddของผมเป็นIDEนะครับ

Comment

ดันๆ อยากทราบครับ

Comment

เราต้องไปsetค่าในไบออสก่อนรึป่าว ให้มัน boot ที่ flash drive ต้องไปเซตไหมครับ

Comment

Originally posted by promise55 View Post
              เราต้องไปsetค่าในไบออสก่อนรึป่าว ให้มัน boot ที่ flash drive ต้องไปเซตไหมครับ
              เข้าไปเซ็ทที่ Bios ก่อนครับ ไม่แนะนำให้ใช้ F8 หรือ F12 เพื่อเข้าตัว Boot คับเพราะมันจะเอ๋อ (ของผมเป็นบ่อยมาก ผมใช้ GIGAGYTE) ให้กด Delete กดย้ำๆ นะครับแล้วตั้งค่าให้ Boot Flash Drive กรณี่ที่ท่านใช้ USB แต่หากใช้ CD ก็ตั้งให้บู๊ตจากซีดีรอมครับ ที่ผมหมายถึง ตัวแรกนะครับ แต่ถ้าเป็น M/B GIGAGYTE จะสั่งจากตัวนั้นไม่ได้นะครับ(ไม่ทราบท่านใช้ M/B ยี่ห้อไหน) ให้กด Enter แถวแรกที่เข้าไปเลย จะเห็น HD เป็นตัวแรก และหากใส่ USB Drive เครื่องก็จะมองเห็น ให้ใช้ เครื่องหมายบวก (+)เป็นตัวเลื่อนครับ เลื่อน USB Drive เป็นตัวแรก HD เป็นตัวรองท่านก็จะเข้าได้ หลังจาก กด F10 ออกมาแล้วไม่ต้องทำไรมันจะเข้าไปเอง อัตโนมัต หากทำอย่างนี้ ไดร์ 1 คือ USB Drive นะครับ HD จะเป็น ไดร์ 2 อย่างอื่นก็ตามข้างบนที่เม้นไว้แล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ
                Attached Files
                Last edited by promise55; 5 May 2008, 20:31:05.

Comment

สำหรับท่านที่หา Hiren's Boot CD V 9.5
                  ไปที่เม้นที่ #174
                  Last edited by hunu; 23 Jun 2008, 14:27:30.

Comment

ขอบคุนครับ ^^

Comment

• ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
                      ถ้ามีปัญหาจะกลับมาถามใหม่น่ะครับ
                      จะลองไปทำดู เพราะตอนนี้ CD-ROM เจ๊งแล้ววว

Comment

• ขอบคุณคร้าบบบบบ

Comment

• เก่งมากเลยครับ

Comment

• และนี่ก็เป็นลูกเล่น1 ของแผ่น CD Hiren Boot ครับเบิร์นลงแผ่นนะ คลิ๊กที่นี่
                            Last edited by hunu; 23 Jun 2008, 14:24:38.

Comment

• แล้วโกสยังไงครับ ผมไม่เคยใช้ ช่วยสอนต่อด้วยได้ป่าว

Comment

• ผมว่าน่าจะปักหมุดนะ ความรู้ดีๆ ช่วยผมได้มากเลย ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X