Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากครับ ช่วยได้จริงๆ

Comment

แล้วเราต้องใส่อะไร ลงใน FLASH DRIVE บ้างครับ

Comment

Originally posted by ARM sk View Post
        แล้วเราต้องใส่อะไร ลงใน FLASH DRIVE บ้างครับ
        ไม่ต้องใส่อะไรนอกจาก Ghost ที่ทำแนบไว้ให้แล้ว และหากอยากใส่ Hiren's เข้าไปก็ต้องแตกไฟล์ ก่อนทีนี้ท่านจะได้ FLASH DRIVE ที่สมบูรณ์และเป็นเครื่องมือที่พกพาสดวกมากเลยเอาไว้ลงวินโดวได้ด้วย

Comment

พอทำแล้วจะเอา Flash drive ไปใช้เก็บข้อมูลอย่างอื่นอีกได้ใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
            พอทำแล้วจะเอา Flash drive ไปใช้เก็บข้อมูลอย่างอื่นอีกได้ใช่มั้ยครับ
            ได้คับถ้า Flash drive ท่านมีความจุเยอะ หากทำตามเจ้าของกระทู้ นี่ใช้แค่ ไม่ถึง 1M แต่หากว่าจับ Hiren's ยัดใส่เข้าไป ก็ประมาณ 95 M ( Hiren's 9.5 นะ) หากเป็น 9.3 แค่ 63 M เอง ที่เหลือเอาไปเก็บเอกสารหรือ อื่นๆ ได้

Comment

วิธีจับ Hiren's Boot ยัดใส่ USB Flash Drive เพื่อให้ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายขึ้น (ขออภัยสำหรับท่านที่รู้แล้วนะครับ) ทำตามลิ้งค์นี้ได้เลยครับ

ลิ้งค์นี้เสียแล้วคับดูที่หน้า 8 เม้นที่ 178
              Last edited by hunu; 20 Jul 2008, 18:39:42.

Comment

มี Flash Drive ก็ใช้ลงwinได้แระเดี่ยวนี้ ดีจริงๆ

Comment

แหล่มเลยกำลังหาวิธีนี้อยู่พอดี แต่ไม่ทราบว่าถ้าเราใช้HDแบบSataอยู่แต่จะGhostใส่Ideไม่ทราบว่าจะทำได้หรือ
                  เปล่าพอดีผมลองต่อดูแล้วมันจะไม่เห็นHDแบบSataไม่รู้ต้องมีวิธียังไงบ้างหรือป่าวคับ

Comment

Originally posted by worawoot_seng View Post
                    แหล่มเลยกำลังหาวิธีนี้อยู่พอดี แต่ไม่ทราบว่าถ้าเราใช้HDแบบSataอยู่แต่จะGhostใส่Ideไม่ทราบว่าจะทำได้หรือ
                    เปล่าพอดีผมลองต่อดูแล้วมันจะไม่เห็นHDแบบSataไม่รู้ต้องมีวิธียังไงบ้างหรือป่าวคับ
                    ได้ครับ วิธีต่อ HD SATA ให้ไปดูปรับที่ Bios คับ หากอยากจะโกสเก็บไว้ก็โกสใส่ ในไดร์ D ก่อน แล้วเมื่อเปิดวินโดวมาแล้วค่อยย้ายไปไว้ใน HD อีกก้อนหนึ่งก็ได้ครับหากว่ามันมองไม่เห็น แล้วหากท่านจะโกสกลับมาก็ เอามาจั้มแล้วก็โกสกลับแค่นี้ก็ได้ครับเอาง่ายๆ อ้อ หากใช้วิธีนี้ คอมจะเห็น Flash Drive เป็น เลข 1 นะ HD เป็นเลข 2 ถ้าท่านแบ่งไว้หลายพร์าท ไดร์ C=2.1 D=2.2 E=2.3 คับ

Comment

พอดีเส้นที่ผมต่อHDแบบIDEมันเป็นแบบIDE1พอเสร็จค่าใหม่มันก็ไม่เห็นเจ้า HD SATAตัวที่จะโกสแล้วก็พอดีว่า
                      HD SATA ของผมไม่ได้แบ่งด้วยมีแค่ไดรว์Cอย่างเดียวอะคับ เลยไม่รู้จะทำไง งงงง แต่ก็ขอบคุนนะคับที่ให้ข้อมูล

Comment

ถ้าท่านจะแบ่งจริงๆ ก็ได้นะครับ ข้อมูลไม่หาย (แต่ทำการรีสตร์อไว้หน่อยก็ดีกันพลาด) หลังจากท่านได้ทำทั้งหมดแล้ว เวลา Boot เข้าไปแล้วเลือกข้อแรก (เพราะอยู่ใน Dos และไม่มีกล้องเลยไม่มีภาพให้ดู) ให้เลือกข้อ 1 Partition Magic Pro 8.05 แล้วก็จะเข้าไปในโปรแกรมที่จะแบ่ง HD ตัวบังคับคือ F10 Tab และ ลูกศร ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา เพื่อแบ่ง Partition คับ หรือหากว่า ไดร์ C ไม่ได้ลงอะไรมาก และซีดีรอมของท่าน สามารถ ไรท์ DVD ได้ก็โกสลงแผ่น DVD ได้เลยครับ เวลาจะโกสกลับคราวต่อไป ก็เลือกจากแผ่น DVD เอา (ความจุในไดร์ C: 6 G. ไรท์ลงแผ่น DVD 4.5 G ได้ครับ)

Comment

ช่วยอธิบายหน่อยคับ

Originally posted by hunu View Post
                          ถ้าท่านจะแบ่งจริงๆ ก็ได้นะครับ ข้อมูลไม่หาย (แต่ทำการรีสตร์อไว้หน่อยก็ดีกันพลาด) หลังจากท่านได้ทำทั้งหมดแล้ว เวลา Boot เข้าไปแล้วเลือกข้อแรก (เพราะอยู่ใน Dos และไม่มีกล้องเลยไม่มีภาพให้ดู) ให้เลือกข้อ 1 Partition Magic Pro 8.05 แล้วก็จะเข้าไปในโปรแกรมที่จะแบ่ง HD ตัวบังคับคือ F10 Tab และ ลูกศร ขึ้น-ลง-ซ้าย-ขวา เพื่อแบ่ง Partition คับ หรือหากว่า ไดร์ C ไม่ได้ลงอะไรมาก และซีดีรอมของท่าน สามารถ ไรท์ DVD ได้ก็โกสลงแผ่น DVD ได้เลยครับ เวลาจะโกสกลับคราวต่อไป ก็เลือกจากแผ่น DVD เอา (ความจุในไดร์ C: 6 G. ไรท์ลงแผ่น DVD 4.5 G ได้ครับ)
                          พอดีผมโหลดเจ้า Hiren's Bootcd มาแต่ไม่รู้ว่าจะเปิดใช้ในดอสยังไงแต่ผมสามารถทำให้บูธ
                          ผ่านUSBได้แล้วในการGhostแต่ก็นานนิดหน่อยกว่าจะเข้าGhostได้ผมจึงอยากจะตัวHiren'sBoot
                          CD8.9.bif แล้วก็พวกโปรแกรมที่อยู่ในCDอะคับไม่ทราบว่ามันทำอะไรได้บ้างจะได้เอาไปใส่ใน
                          USBทีเดียว ขอบคุนล่วงหน้าคับ

Comment

ความรู้ จดๆ

Comment

ขอบคุณนะคับจะนำไปลองใช้ดู

Comment

Originally posted by worawoot_seng View Post
                                พอดีผมโหลดเจ้า Hiren's Bootcd มาแต่ไม่รู้ว่าจะเปิดใช้ในดอสยังไงแต่ผมสามารถทำให้บูธ
                                ผ่านUSBได้แล้วในการGhostแต่ก็นานนิดหน่อยกว่าจะเข้าGhostได้ผมจึงอยากจะตัวHiren'sBoot
                                CD8.9.bif แล้วก็พวกโปรแกรมที่อยู่ในCDอะคับไม่ทราบว่ามันทำอะไรได้บ้างจะได้เอาไปใส่ใน
                                USBทีเดียว ขอบคุนล่วงหน้าคับ
                                ถ้าจะให้ Boot จาก CD เลยก็เข้า Bios ตั้งค่าให้ Boot From CD คับ กด F 10 ออกมาเครื่องรีสตาร์ทเสร็จรอสักครู่ ไม่ต้องกดอะไรนะครับหากกด คีย์อะไรมันจะเข้าวินโดวเลย รอให้มันถามเองว่าจะ บู๊ตเข้าอะไรก่อนค่อยกด (มีเวลาประมาณ 10 วิ) แล้วเลือก Boot From CD คับ ก็ใช้เหมือนกัน กับ USB นี่แหละ Hiren's Boot รุ่นเก่าคงหาไม่ได้แล้วมั้งคับ (ผมก็ไม่ได้อัพแจก แนะนำให้ค้นหาจาก Google) ใช้ V.9.4 ดีที่สุดครับ เร็วเวลาโกสกลับ ใช้ V.9.3 ใช้เวลา 32 นาที แต่ V.9.4 ใช้เวลาแค่ 6 นาที V. 9.5 จะมีปัญหานิดๆ เวลาเราเข้าแบ่ง Partition Magic คับ บางทีมันเอ๋อ แต่ V. 9.4 ไม่เคยกวนเลย ผมก็ใช้ V. 9.4 ประจำ

Comment

Working...
                                X