Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

cool!
    ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ดีๆแบบนี้ครับ

Comment

Originally posted by t9999999999 View Post
      ช่วยแนะนำด้วยครับ จำเป็นต้องใช้มากก
      ขอบคุณครับ
      ไม่รู้ท่านทำเป็นยัง ทำตามอย่างข้างต้น นะแล้ว ghost windows (จาก เครื่องอื่น มาเก็บไว้ที่ usb flash drive และ usb flash drive ของท่านความจุอย่างน้อยต้อง 2G ขึ้นนะ เพราะ แค่ windows ธรรมดา ไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรก็ปาเข้าไป 1G กว่าแล้ว) เสร็จแล้วก็ Boot usb flash drive แล้วไปที่ ghost อีกที เลือก from Image File แล้วก็ทับลงไปเลย (แบ่ง HDD ไม่ได้นะครับ)

ขออีกหน่อยนะ Wizardmans ช่วยแนะนำวิธีแตก ไฟล์ เหมือนที่ท่านแตก ghost หน่อยสิ ผมจะเอามารวมกันจะได้แตกไฟล์ตัวแบ่ง HDD ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
        For AMI BIOS:

Go to "Feature Setup". "Enable" these options: "USB Function Support",
        "USB Function For DOS" and "ThumbDrive for DOS". Go to "Advanced Setup".
        Set the "1st Boot Device" to "USB RMD-FDD".
        Reboot the PC and it now should boot from the Usb Stick.

Go to "USB Mass Storage Device Configuration". Select "Emulation Type"
        and set it to "Harddisk". Go to the "Boot Menu" and set the "1st boot device" to "USB-Stick". Exit the BIOS, saving the changes.
        you can try "Emulation Type" to "Floppy" or "Forced FDD".
        For PHOENIX/AWARD BIOS:

Go to "Advanced BIOS Features". Go to the "1st Boot device" and set it to "USB-ZIP".
        ขอถามข้อความนี้อีกหน่อยนะครับ ของผมโนตบุคส์ ASUS M2400E ทำตามที่ท่านแนะนำแล้ว แต่มันมองไม่เห็น usb flash drive คับ มีวิธีไหมครับ ผมลองกับ PC มองเห็นและใช้ได้ พอดี โนตบุคส์ CD ROM เจ้งไปแล้ว จะลงใหม่ ซื้อ usb cd rom มาก็แล้วก็มองไม่เห็น ใช้ usb flash drive ก็แล้วก็ใช้ไม่ได้ ผมจะโกสท์ทับน่ะครับ แต่เข้า DOS ไม่ได้ ขอบคุณมากนะครับ ผมรู้วิธีโกสท์แต่ จนปัญญาที่จะเข้า DOS ใครเจอปัญหาอย่างผมและแก้ไขได้แล้ว ช่วยโพส จะเปนพระคุณอย่างสูง

Comment

ยอดเย้มก้าบ เพ่น้อง

Comment

เยี่ยมยอดคับ

Comment

Originally posted by PTrize View Post
              File Image ที่แบ่งเป็น 2 Part พอ download เสร็จแล้ว แตก File แล้วทำไงต่ออ่ะ ?
              (ชื่อ File มันเหมือนกัน)
              ได้ครับ แต่ท่านต้อง ย้ายไฟล์ใน usb ไปไว้ที่อื่นก่อน ก๊อปปี้ทั้งหมดนะเพราะในนั้นมี player อยู่ด้วยหากย้ายไม่หมดลบ player ทิ้งแล้วจะเล่นเพลงไม่ได้อีกเลย (เพราะ Fromat ทิ้งนี่) เสร็จแล้ว ก็ทำตามวิธีที่กล้าวข้างต้นได้เลย หากอยากฟังเพลงก็ ก๊อปปี้เพลงที่ย้ายไปแล้วเอามาวางคืนแค่นี้ก็ได้ 2 in 1 แล้ว

Comment

ขอบคุณครับ เอาไว้ flash bios อิอิ

Comment

ขอบคุณมากค่ะ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุน คัฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

thx หลายๆเด้อคับ กำลังหาวิธีง่ายๆอยู่พอดีเลย

Comment

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ
                              กำลังหาวิธีอยู่ที่เดียว เป็นความรู้มาก

Comment

หลังที่รับไปลอง บอกได้คำเดียว สุดยอดครับ
                                และก็มั่วๆทำดู ทีนี้ยัด win + hiren + programs เต็มเลยคร้าบบบบ ไม่ให้มีช่องว่างเหลือ

ถ้าจะแตกไฟลออกให้ใช้ winuha ครับ ก็จะได้ตัวโปรแกรมที่อยู่ข้างใน แล้วก็เอาไปใส่ ใช้ได้เลยครับ
                                ของผมที่ทำ+ความต้องการ คือเมื่อจะลงวินใหม่ ก็ไม่ต้องใช้ cd อิอิ แจ๋วจริง ลองดิ

ตอนนี้กำลังทำ ghost all chip อยู่ แต่ใช้ได้ไม่กี่เครื่องเอง กะว่าถ้าลงได้หมดทุกเครื่องก็คงจะดีไม่น้อย
                                หาจากบิท ไม่เจอตัวไหนเวิร์คสักตัว ใช้ได้แค่ไม่กี่รุ่นเอง ใครมีแจ่มๆแบ่งปันกานได้ครับ

Comment

Working...
                                X