Announcement

Collapse
No announcement yet.

= ขอวิธีทำHD 2 ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• = ขอวิธีทำHD 2 ตัว

หวัดดีครับทุกๆท่าน

* ขอวิธีต่อHD IDE 2 ตัว หน่อยนะครับ *
    ตัวแรกเป็นของ MAXTOR 20 GB
    ตัวที่สองของ western Digital 80 GB
    =เท่าที่ผมลองทำดู ตัวแรก ผมใส่ที่ MASTER
    ตัวสอง ผมใส่ที่ SLAVE

>>>แต่มันก็ยังขึ้นว่า Primary HD Fail<<<

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรนะครับ? และจะแก้ไข้อย่างไรครับ

ขอขอบคุณมากครับผม

Set Jumper แล้วยังครับ ถ้า Set แล้ว ลองดูใน Bios ก่อนครับ ว่าเห็นปกติหรือเปล่า
    ถ้าไม่เห็นทั้ง 2 ตัวน่าจะ Set Jumper ไม่ถูกครับ แต่ถ้าเห็นตัวเดียว น่าจะเสียนะครับ
    ลองหา Program ช่วยทำ Zero Fill ก่อนก็อาจช่วยได้ครับ
    >>>แต่มันก็ยังขึ้นว่า Primary HD Fail<<<
    แต่ Show แบบนี้น่าจะเสียจริงนะครับ
    Last edited by Nacus; 29 Sep 2007, 04:45:03.

Comment

เสีย คือยังไงหรอครับ ? ผมลองต่อ Seagate 80/7200 ลงXPไว้(อยู่ท้ายสายแพใช่ไหมครับ) แล้วก้ Western 120GB เปล่าๆ ทั้งสองอันเป็น IDE

แต่มันไม่ยอมอ่านทั้ง2ตัวครับ พอผมเสียบ ทั้ง2 มันก็ จะรัน วินโดวส์ ไม่ได้ มันให้ "Press any key to reboot"

แล้วก้รีอยู่ย่างนั้น แต่ ลองเสียบตัวเดียวแล้ว มันเข้าได้ครับ งงมากมาย

Comment

ไม่แน่ใจนะ หัวแรก ตรงกลางสาย รู้สึกจะเป็น primary ถ้าตั้ง auto นะ
        ลองใส่ ตัวที่มีปัญหาตัวเดียว แล้วลง windows ดูหรือยังครับ

Comment

ลองแล้วครับ ตัว Western ที่ว่าง ลองลงวินโด้ว ก็ลงได้ ครับ แต่ต่อ 2ลูก เข้า windowไม่ได้

Comment

Working...
          X