Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมแก้ไวรัสที่ครับ ได้โปรด!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมแก้ไวรัสที่ครับ ได้โปรด!!!

บทนำปัญหา
    เนื่องจากวันนี่ผมได้เล่นเวปตามปกติทุกวันๆ จูๆ มันก็มีตัวนับถอยหลังมา 30 วิ จากนั้นมันก็ทำการปิดโปรแกรมที่ผมเปิดอยู่ขณะนั้นหมดเลย แล้วเหลือ 20 วิได้ คอมผมดับไปเลย ไม่มี shutdown แล้วพอเปิดมาใหม่ บูท xp ไปสักพัก มานก็ ดับ อีก ท่านได้ทราบวิธีแก้ไขโปรดช่วยผมด้วย

*ดับ คือ restart นะ*
    ขอขอบคุณมากครับ

โปรแกรมที่เกียวข้อง
    โดยใช้ Firefox และ
    มี Nod32 Update ปกติ
    update xp ทุกอัน

วิธีที่ลองไปแล้ว
    เข้า safe mode ก็โหลดไฟล์เสร็จก็ดับ
    เอาแผ่นลง xp พออ่านไดเวอร์ในเผ่นเสร็จก็จอฟ้า
    ลอง ใช้ แผ่น bootdisc ที่มีโปรแกรม format ต่างๆ แล้วทำการ format แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิม ลงวินโดไม่ได้ จอฟ้า
    ลองเอาแผ่นท่ ubuntu ก็ boot live CD ก็ไม่โหลด

จัดให้

Originally posted by chris123 View Post
    บทนำปัญหา
    เนื่องจากวันนี่ผมได้เล่นเวปตามปกติทุกวันๆ จูๆ มันก็มีตัวนับถอยหลังมา 30 วิ จากนั้นมันก็ทำการปิดโปรแกรมที่ผมเปิดอยู่ขณะนั้นหมดเลย แล้วเหลือ 20 วิได้ คอมผมดับไปเลย ไม่มี shutdown แล้วพอเปิดมาใหม่ บูท xp ไปสักพัก มานก็ ดับ อีก ท่านได้ทราบวิธีแก้ไขโปรดช่วยผมด้วย

*ดับ คือ restart นะ*
    ขอขอบคุณมากครับ

โปรแกรมที่เกียวข้อง
    โดยใช้ Firefox และ
    มี Nod32 Update ปกติ
    update xp ทุกอัน

วิธีที่ลองไปแล้ว
    เข้า safe mode ก็โหลดไฟล์เสร็จก็ดับ
    เอาแผ่นลง xp พออ่านไดเวอร์ในเผ่นเสร็จก็จอฟ้า
    ลอง ใช้ แผ่น bootdisc ที่มีโปรแกรม format ต่างๆ แล้วทำการ format แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิม ลงวินโดไม่ได้ จอฟ้า
    ลองเอาแผ่นท่ ubuntu ก็ boot live CD ก็ไม่โหลด
    ลองวินี้ดูครับพี่น้อง
    เนื่องจากอาการที่ท่านบอกมานั้นผมว่าตัวไวรัสได้เข้าไปฝังตัวใน boot sector ของฮาร์ดดิสเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จะทำการฟอเม็ตฮาร์ดดิสแล้วก็ไม่สามารถลบได้ ดังนั้นวิธีการแก้ก็คือต้องลบ mbr ซะก่อนถึงจะหายครับ
    1. ทำการฟอเมตฮาร์ดิสก่อน
    2. ใช้แผ่นติดตั้ง win98 หรือ win me บูตเพื่อเข้าสู่โหมดดอส
    3. พิมพ์คำสั่ง fdisk /mbr แล้วกด enter เป้นอันเสร็จพิธีคับสามารถลงวินโดส์ได้ตามปกติ
    *** โชคดีนะคับ

Comment

Working...
    X