Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทำให้ซีดีรอมไม่ให้อ่านแผ่นอัตโนมัติเมื่อใส่ซีดีเข้าไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีทำให้ซีดีรอมไม่ให้อ่านแผ่นอัตโนมัติเมื่อใส่ซีดีเข้าไป

1. กด start ------Run พิมพ์ gpedit.msc กด OK

2. เลือก Computer Configuration------ Administrative Templates ------ System ทางด้านขวามือจะมี Turn off Autoplay คลิ้กเข้าไปเลยครับ

Comment

3. เลือก Enabled ตรงช่องล่างเลือกเป็น CD-ROM drives ตามรูป เสร็จแล้วก็ปิดหน้าต่างออก ยังไม่เสร็จนะครับ เราจะต้องไปเลือกที่ไดร์พที่เราจะไม่ให้อ่านอีก

Comment

4. เข้า My computer เลือกไดร์ฟซีดีรอมที่เราจะไม่ให้อ่านอัตโนมัติ คลิ้กเม้าส์ข้างขวาเลือก Properties (ถ้า computer มี 2 ไดร์ฟ ก็ทำเหมือนกันครับ)

Comment

5. จะเข้ามาที่หน้าต่างดังรูป เลือก Select an action to perform: พอเลือกเสร็จแล้ว เข้าไปคลิ้กเลือกที่ Take no action กด OK

จบแล้ว แค่นี้แหละครับ ไดร์ฟซีดีรอมของเราเมื่อใส่แผ่นเข้าไปจะไม่อ่านอัตโนมัติแล้ว

Comment

เพิ่มเติมให้นะครับ

เวลาใส่แผ่นเข้าไป ให้กด Shift ค้างไว้ครับ
            มันจะไม่เล่น Autorun ของแผ่นนั้นครับ
            เป็นวิธีชั่วคราวครับ

ถ้าจะปิด Autorun แบบถาวร ก็ทำแบบที่เจ้าของกระทู้เล่ามาได้เลยครับ

Comment

Working...
            X