Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาทดสอบ Antivirus กันว่ามีประสิทธิภาพแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาทดสอบ Antivirus กันว่ามีประสิทธิภาพแค่ไหน

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆรู้กันยังนะครับ ถ้ารู้แล้วก็ ขออภัยด้วย...

ผมเอาวิธีทดสอบ ตัว Antivirus ที่เราใช้อยู่มาฝากครับ

1. เปิดโปรแกรม NotePad ขึ้นมา (ไว้ที่หน้าจอ Desktop จะสะดวกสุด)
    2. Copy โค้ดด้านล่างไปใส่ใน NotePad

Code:
    X5O!P%@AP[4\PZX54(P^)7CC)7}$EICAR-STANDARD-ANTIVIRUS-TEST-FILE!$H+H*
    3. Save เป็นชื่อ virus.com
    4. แล้วลองรันดู

ถ้า Anti-Virus ไม่แจ้งว่าเป็นไวรัสก็แสดงว่า ถึงเวลาเปลี่ยน Anti-Virus เพราะว่ามันไม่ค่อยมีประสิทธิภาพในการตรวจจับ

ปล. วิธีนี้ไม่มีอันตรายกับเครื่องครับ เพราะมันเป็นวิธีทดสอบ Anti-Virus ของเราเท่านั้น ไม่ใช่ไวรัสจริงๆ

หนังสือคอมพิวเตอร์ทูเดย์ครับ

kaspersky จับได้ครับ

Comment

โปรแกรมไหนจับไม่ได้ก็จับมันไปถ่วงน้ำเถอะครับ แค่ไฟล์ทดสอบธรรมดามันยังไม่มีปัญญาจับเลย

Comment

คลิก save ปุ๊ป หน้าต่างแจ้งไวรัสขึ้นพรวดเลย เหอๆ

Comment

AntiVir Personal Classic ก็จับได้ครับ เซฟปุ๊บก็ร้องปั๊บเหมือนกันครับ

Comment

NOD32 OK

Comment

เขาโพสกันแล้ว
              http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=15520

Comment

kaspersky จับได้ เย้ๆ

Comment

ยังไม่ได้กดรันเลยkaspersky เจอเลย

Comment

Nod32เจอทันที

Comment

Comment

norton 360 - ไฟล์ที่เซฟหายไปจากคอมทันที

Comment

ทำตามแล้วปรากฏว่า มันฝังตัวอยู่ใน My Documents ลบไม่ได้เลยครับ ทำไงดี บางที Anti virus ก็โชว์ขี้นมา แล้วเขียนว่า ไม่ใช่ไวรัส ขี้นมาบ่อยๆเลยครับ

ช่วยด้วยครับ

Last edited by yoda; 13 Oct 2007, 18:52:05.

Comment

Originally posted by yoda View Post
                            ทำตามแล้วปรากฏว่า มันฝังตัวอยู่ใน My Documents ลบไม่ได้เลยครับ ทำไงดี บางที Anti virus ก็โชว์ขี้นมา แล้วเขียนว่า ไม่ใช่ไวรัส ขี้นมาบ่อยๆเลยครับ

ช่วยด้วยครับ

อ้าวไม่ได้ลงโปรแกรมกำจัดไวรัสเหรอครับ

ถ้าลงมันก็จับได้หมดแหละครับ

Comment

Originally posted by magzaa View Post
                              อ้าวไม่ได้ลงโปรแกรมกำจัดไวรัสเหรอครับ

ถ้าลงมันก็จับได้หมดแหละครับ
                              ลงครับ จับได้ด้วยครับ ลงของ BitDefender แต่มันไปขึ้น file ที่ My Documents ตอน Safe และลบออกไม่ได้ บางครั้ง BitDefender ก็โผล่ขึ้นมาแจ้งว่า ไม่ใช่ไวรัส อยู่ประจำ เลยไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี... ให้เอาออกไปครับ

Comment

Working...
                              X