Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้ไหมว่า คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ กินไฟประมาณ 400-500 วัตต์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รู้ไหมว่า คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ กินไฟประมาณ 400-500 วัตต์

ข้อมูลจาก www.maama.com

คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ
    ขนาดมาตาฐานที่ใช้กันอยู่ทั่วไป กินไฟประมาณ 400-500 วัตต์
    ตัวกินไฟในคอมพิวเตอร์มีอยู่ 2 ส่วนคือ จอมอนิเตอร์ กับ CPU ตัวกินไฟที่สุดคือ
    จอมอนิเตอร์ ซึ่ง ขนาดมาตรฐานทั่วไปที่ใช้กันคือ ขนาด 15 นิ้ว กินไฟประมาณ 330 วัตต์
    ถ้าขนาดใหญ่กว่านี้ก็กินไฟมากกว่านี้ ส่วน CPU กินไฟประมาณ 150 วัตต์
    โปรแกรม SCREEN SAVER ไม่ช่วยประหยัดค่าไฟ

พนักงานส่วนใหญ่ชอบเปิดจอทิ้งไว้คิดว่าไม่เป็นไร
    เพราะคอมพิวเตอร์มี Screen Server คิดว่าพอ
    เราหยุดใช้งานคอมพิวเตอร์ไป 1-3 นาที จอภาพ
    เปลี่ยนเป็น Screen Server แล้วจอจะกินไฟน้อยลง ...
    จอยังกินไฟเท่าเดิมครับ คือยังกินไฟ 330 วัตต์ อยากจะประหยัดค่าไฟจำไว้เลยครับ
    ว่าผละจาก หน้าจอไม่ว่าไปไหน กินข้าว, ประชุม, เข้าห้องน้ำ หรือไปทำธุระเป็นเวลานานๆ
    ให้ กดสวิตซ์ปิดหน้าจอทุกครั้ง...

ปิดแค่สวิตซ์จอมอนิเตอร์ โดยไม่ต้อง Shut down เครื่อง ลองมาคำนวณค่าไฟแบบคร่าวๆ
    โดยสมมติว่า จอ Philipe 15” กินไฟ 180 วัตต์ (220V.0.8A) พนักงานOffice
    ทำงานเฉลี่ย 22 วันต่อเดือน ทำงานวันละ 8 ชั่วโมง
    คิดเป็นพลังงานไฟฟ้าที่ใช้ = (180 x 8 x 22)/1000 = 31.68 KWh.
    คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 31.68 x 2.83 = 90 บาท/เครื่อง/เดือน คอมพิวเตอร์ในบริษัทเฉพาะส่วน
    office มีประมาณ 500 เครื่องเป็นเงิน = 500 (90 = 45000 บาท/เดือน หรือ 540000 บาท/ปี
    (นี่เฉพาะค่าไฟฟ้าจากจอมอนิเตอร์นะครับ ยังไม่รวม CPU และ Printer)

สมมติ ถ้าเราช่วยกัน ปิดจอมอนิเตอร์วันละ 1 ชั่วโมงในช่วงเวลาพักกลางวัน
    สามารถประหยัดเงินไปได้ = ((180 x 1 x22)/1000)x2.83 = 11.2บาทเครื่อง/เดือน ถ้า 500
    เครื่องก็จะประหยัดเงินไปได้ = 500x 11.2 = 5600 บาท/เดือน หรือ 67200 บาท/ปี

เวลาที่ลุกไปใหน นานๆ แนะนำให้ shutdown ครับ

ถ้าไม่อยาก shutdown ก็เลือก stand by ซะ

Comment

ปิดประจำอยู่แล้วครับ

Comment

มั่วสุดๆ เลยเรื่อง Load...

จอกินอย่างมากไม่เกิน 120 watts (19" CRT)
        ตัวเครื่องถ้า Spec แรงๆ หน่อยก็ ~ 300 watts

แต่ที่คนส่วนใหญ่ใช้จริงๆ
        จอ ~ 60 watts (CRT 17")
        จอ ~ 35 watts (LCD 17")
        เครื่อง ~ 75-120 watts

ไม่รู้ไปเอาเลขยกเมฆมาจากไหน บทความ...
        หรือล่อเอา Peak watts มายัด...

แต่เรื่องปิดจอ / standby ผมไม่เถียงว่ามันช่วยประหยัดไฟจริง
        Last edited by maxzerker; 24 Mar 2007, 22:18:29.

Comment

สรุป คัยถูกกันเนี่ย ไม่รู้จะเชื่อคัยดีอะ

Comment

คอมผมตั้งพื้น อิอิ

Comment

แง่ว ไม่รู้จางงยังไงเลย
              จอมอนิเตอร์ ซึ่ง ขนาดมาตรฐานทั่วไปที่ใช้กันคือ ขนาด 15 นิ้ว กินไฟประมาณ 330 วัตต์
              ว้าว กินเยอะจัง
              ผมว่าผมเคยดูที่ทีวีนะ ทีวีผม 21 นิ้ว มานกิน 70 ก่า w เองหนิ ทำไมจอคอมกินเยอะแบบนั้นอ่า

Comment

ถ้า stand by สามารถโหลดบิทได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by bokiedoddy View Post
                  ถ้า stand by สามารถโหลดบิทได้ไหมครับ
                  ไม่ได้คับ ถ้าจะโหลดบิทก็ปิดหน้าจอไปดีที่สุด

Comment

เปิดโหลดบิต ปิดหน้าจอ แล้วไปนอนคับ ทำประจำ...

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                      เปิดโหลดบิต ปิดหน้าจอ แล้วไปนอนคับ ทำประจำ...
                      อันนี้ชอบๆ

Comment

ผมว่า ถ้ากินไฟขนาดนั้น psu ก็ต้องมากด้วยอ่ะสิ เครื่องเก่า psu 300 เองยังใช้ได้ ถ้ากินไฟขนาดนั้นแล้วผมจะเล่นได้ไงหล่ะครับ ให้ลองคิดดูน่ะ ม่ายได้ว่าเถียงหรอก

Comment

ปิดคอมไม่เป็นครับ
                          24 ชั่วโมง

Comment

ตั้งให้หน้าจอดับ กับปิดหน้าจอ มันจะต่างกันเยอะใหม

Comment

แต่ผมว่า ถ้าเสียดายโปรแกรมที่เปิดทิ้งไว้ และ ต้องลุกไปทำธุระนานๆโดยไม่อยากปิดคอมน่าจะลอง Hibernate ดูนะครับ อาจจะดูเหมือนปิดเครื่องแต่พอกดเปิดใหม่ โปรแกรมที่เปิดใช้งานอยู่ก็จะไม่หายไปไหนครับ แถมยังประหยัดไฟได้ด้วย

Comment

Working...
                              X