Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเข้า regedit ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเข้า regedit ไม่ได้ครับ

enter แล้วมันฟ้องว่า "registry editing has been disabled by your administeator"
    ผมสแกนไวรัสแล้วและลองเข้าไปใหม่มันเหมือนเดิมเลยถามว่าต้องทำยังไงครับ ไม่อยากลงใหม่น่ะครับ ไม่ทราบว่าเข้ากระทู้ถูกหรือป่าวถ้าผิดขออภัยด้วยครับ

ลองเอาโปรแกรม สปายแว จำพวก xofy spy แสกนดูครับ
    อาจจะติดพวกสปายมันเลยล๊อกไว้

Comment

คุณมี role เป็น admin อยู่รึเปล่าครับ

Comment

ใช้ windows 2006 รึเปล่า

Comment

ไปที่Start -> Run ->พิม gpedit.msc -> ดับเบิ้ลคลิ๊กที่User Configuration ด้านขวามือ-> คลิ๊กอีกAdministrative Templates ->ไปอีก System -> Prevent access to registry editing tools -> คลิ๊กขวา Properties -> เลือกDisabled

Comment

ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับเดี๋ยวผมจะลองทำดูน๊ะครับ

Comment

Originally posted by pangkay View Post
              enter แล้วมันฟ้องว่า "registry editing has been disabled by your administeator"
              ผมสแกนไวรัสแล้วและลองเข้าไปใหม่มันเหมือนเดิมเลยถามว่าต้องทำยังไงครับ ไม่อยากลงใหม่น่ะครับ ไม่ทราบว่าเข้ากระทู้ถูกหรือป่าวถ้าผิดขออภัยด้วยครับ
              ก็มีอีกอย่างหนึ่งคับโดนไวรัส Brontok ก็เปิดไม่ได้เหมือนกานตอนนี้ระบาดอยู่ในไทยอ่ะมานมีตัวสแกนนะคับแต่แต่จำลิ้งไม่ได้แล้ว ตัวสแกนไวรัสชื่อ rontgui.com ลองหาดูคับ

Comment

ลองทำตามนี้ดูนะ(ตอนทำต้องใจเย็นๆนะห้ามใจร้อนเดี้ยวต้องทำตาทขั้นตอนใหม่หมดนะ)ใด้ผลนะผมแก้มา20เครื่องแล้ว
                1. เข้า safe mode (โดยการกด F8 ตอนบูตเครื่องครับ)
                2. เข้า msconfig (start/run/msconfig -> startup)
                เอาเครื่องหมายหน้าไฟล์เหล่านี้ออกครับ
                - norBtok
                - smss
                3. boot เครื่องใหม่ตามปกติ
                หลังจากนี้ virus จะหยุดทำงานแล้วครับ ต่อไปเราจะตามลบมันออกให้หมด

4. โหลด file นี้ครับ เพื่อปลดล๊อกให้ใช้ Regedit
                http://securityresponse.symantec.com...UnHookExec.inf
                เมื่อโหลดเสร็จให้ คลิ๊กขวาที่คำว่า install นะครับ
                5. เข้า regedit (start/run/regedit)
                เข้าไปที่ HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\
                Policies\Explorer
                ลบ NoFolderOptions ออก (อันนี้ virus มันซ่อน menu Options...ไว้ครับ)
                6. search ใน my computer (My computer/search...)

หาไฟล์ *.exe
                โดยใช้ filter
                --> what size is it?
                specify size
                at most 85 kb (เผื่อไว้หน่อย)
                จากผลลัพย์ที่ได้ กด คอลัมน์ size แล้วดู ให้ลบไฟลที่ความจุ 80 kb ที่ icon จะเป็นรูป คล้ายกับ Folder มาก ลบทิ้งเลยครับ(อย่าเพลอไป ดับเบิ้ลคลิ๊กหล่ะ ต้องเริ่มข้อ 1 ใหม่เลยนะครับ หุหุ เตือนไว้ก่อน)
                7. ลบไฟล์ เหล่านี้ด้วยครับ
                %UserProfile%\Templates\A.kotnorB.com
                %Windir%\inf\norBtok.exe
                %Windir%\system32\3D Animation.scr

จบครับ
                ข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี้ครับ
                http://securityresponse.symantec.com...o.cgi?vid=5598

Comment

ผมก็ก็อมมาอีกที่เด้อ(ขอจงโชคดีในผลกำนะที่เกิดขึ้นนะ)

Comment

อือ....มือใหม่อย่างผมได้ความรู้เยอะเลย..ขอบคุณทุกๆคน....555555

Comment

THX....MR.Sanjans

Comment

Thanks

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองวิธีนี้ดูครับ ใช้ได้ผลดีที่เดียว ในขณะของ เมื่อเราทำการ run regedit.exe ไม่ได้ ให้เข้าไปที่ run แล้วพิมพ์

REG add HKCU\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System /v DisableRegistryTools /t REG_DWORD /d 0 /f

เข้าปใน run แล้วกด ok ครับ แล้วลอง

เข้าไปที่ run แล้ว พิมพ์ regedit.exe อีกครั้งครับ เท่านี้ก็สามารถเข้า regedit.exe ได้แล้วครับ

Comment

Working...
                            X