Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu-z ทำไมชอบบอกข้อมูลผิด ทุก ver. เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu-z ทำไมชอบบอกข้อมูลผิด ทุก ver. เลย

cpu-z ทำไมชอบบอกข้อมูลผิด ทุก ver. เลย คือผมว่า cpu ผม รันที่ 2.66 นะครับเพราะไม่ได้ oc เลย แต่ทำไม cpu z มัน show 2000 ทุก ver เลยครับ หรือผมตั้งอะไรผิดหรือเปล่า

ใครช่วยดูทีครับ

ผม set Muttiplier ที่ x8 แต่มันดันshow x6 งง

หรือ cpu ผมมัน รัน เท่านี้จริง ๆ
    Attached Files
    Last edited by Microsoft; 9 Sep 2007, 09:49:50.

ปัญหาโลกแตก....

ปิด C1E ครับ

Comment

ท่านก็ไป Disabled - C1E หรือ EIST (Speed Step) ใน BIOS นะครับ (หมวดลดตัว X ตอนที่เครื่องไม่ได้ทำงานหนักๆ)
      *ผมก็เป็นครับ 555+ (ผม Enabled มันใว้นะ)

Comment

C1E มาอีกแว้ว ฮิฮิ..

Comment

ทำไมช่วงนี้ กระทู้ที่ถามเกี่ยวกับซีพียูทำงานต่ำกว่าคล็อกจริงในโหมด Idle นี่ถูกถามบ่อยจังหว่าเห็นมีแทบจะทุกวัน
          mod ท่านใดปักหมุดเรื่องพวกนี้สักทีจะดีไหมครับ

Comment

เพิ่ง ไปเห็น กระทุ้ที่คุณ TWK. ตอบ เมื่อกี๊ ขอบคุณครับ ว่าแต่ว่า ไอ้ C1E หรือ EIST สองอันนี้ไว้ทำอะไรครับ มันต่างกันยังไง

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
              เพิ่ง ไปเห็น กระทุ้ที่คุณ TWK. ตอบ เมื่อกี๊ ขอบคุณครับ ว่าแต่ว่า ไอ้ C1E หรือ EIST สองอันนี้ไว้ทำอะไรครับ มันต่างกันยังไง
              Copy มาครับ

http://techreport.com/articles.x/7998/2

C1E ก็คือ จะลด CPU clock เนื่องจาก OS ใช้คำสั่ง HLT หรือเข้าสู่ Halt state

EIST (Enhanced Intel SpeedStep Technology) เทคโนโลยี EIST นี้ ถูกนำมาใช้กับซีพียูเดสก์ท็อปอย่าง เพนเทียม โฟร์ ตระกูล 600 ด้วย ซึ่งมีการควบคุมผ่านทางระบบปฏิบัติการ ซึ่งสามารถเปิดการทำงาน ให้มีการควบคุมความเร็วซีพียูจากการใช้งาน เช่น เมื่อเราไม่ได้เปิดใช้โปรแกรมใดๆ อยู่เลย ซีพียูก็จะทำงานที่ความเร็วต่ำลง โดยเทคโนโลยีนี้ คล้ายคลึงกับซีพียูในเครื่องโน้ตบุ้คทั่วไป แต่มาอยู่ในซีพียูเดสก์ท็อป เพื่อช่วยประหยัดพลังงาน และยังส่งผลให้ความร้อนที่เกิดขึ้นมีน้อยลงอีกด้วย เทคโนโลยีนี้ จะว่าไปแล้ว ก็คล้ายคลึงกับเทคโนโลยี Cool'n'Quiet ของทาง AMD ครับ

Comment

ผม AMD ครับม่ายรู้เรื่องฮุฮุ

Comment

แล้วเราควรเปิด EIST ไว้หรือเปล่า คือถ้าเราใช้งาน คอมอยุ่ cpu จะไม่ถูก ลดการทำงานลงใช้ไม๊ครับ เหมือนว่า ถ้าเราปล่อยเครื่องทิ้งไว้สักพักโดยไม่ได้ทำอะไรกับมัน มันก็จะลด การทำงาน cpu อัตโนมัต ใช้ไม๊ครับ

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
                    แล้วเราควรเปิด EIST ไว้หรือเปล่า คือถ้าเราใช้งาน คอมอยุ่ cpu จะไม่ถูก ลดการทำงานลงใช้ไม๊ครับ เหมือนว่า ถ้าเราปล่อยเครื่องทิ้งไว้สักพักโดยไม่ได้ทำอะไรกับมัน มันก็จะลด การทำงาน cpu อัตโนมัต ใช้ไม๊ครับ
                    แม่นแล้วท่าน ต้องการประหยัดพลังงานหน่อยเปิดไว้ก็ได้ครับ

Comment

แจ่ม ๆ ครับ

Comment

Originally posted by Delivery69 View Post
                        ผม AMD ครับม่ายรู้เรื่องฮุฮุ
                        ของ AMD มันก็ Cool 'n' Quiet ไงครับ ถ้าไปเปิดเมื่อไหร่ พี่แกก็จะลดตัวคูณเหมือนกัน

Comment

ผมว่าปักหมุดเลยดีกว่ามั้งครับ อิอิ

Comment

Working...
                          X