Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิสต้าของDell ตกลงมันเถื่อนๆหรือ เป็นของแท้ลิขสิทธิ์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เป็นแผ่น Recovery มั้งครับ หุหุ มันก้อไม่ต้องใส่ CD-Key อยู่แล้วเพราะมันเป็น OEM อะครับ
    มันก้อลงได้เครื่องเดียวเท่านะ้นอะครับ มันก็ของแท้แน่นอนครับ

ผมเข้าใจอะไรผิดโปรดอภัยด้วยครับ ความรู้น้อยนิด

Comment

เพิ่งเข้าใจ

Comment

ใครรู้อีกช่วยตอบหน่อย ข้อมูลที่บอกสับสน

Comment

มันไม่ใช่ของแท้อ่าครับ เอามาลงมัน activate ไม่ได้ ต้องแงะ...

Comment

ดัน

Comment

มันเป็นของแท้คับ version OEM มันจะจับคู่ window กับรหัสบน bios ของเครื่องนั้นๆไว้ คง activate หรืออะไรซักอย่างครั้งแรกที่โรงงานผลิตเวลาลงใหม่มันก้อคงไม่ต้อง activate แล้วหละมั๊งคับ

Comment

ถ้าเป็นของจิงๆเลยต้องยืนยันนะครับ ผมเคยลงแผ่นวินโดว XP ของแท้ๆที่แถมมากับคอมชุดเดลครับ ต้องใช้รหัสตรงเลขเครื่อง แถมพอลงเสร็จแล้ว ต้องโทรไปเอคทีฟกับทางไมโครซอฟอีกครับ เข็ดเลย

Comment

เครื่อง Dell ยืนยันว่าเป็น OEM 100 เปอร์ครับ สังเกตดูว่ามันมีสติกเกอร์แปะอยู่ที่ตัวเคสรึเปล่า และดูที่แผ่นลงง่ะครับ ว่าเป็น Recovery Disk For PC รึเปล่าครับ

ยังไง Dell ก็ลง Win OEM อยู่แล้วครับผม

Comment

ดัน

Comment

แท้ครับ เท่าที่รู้มา แผ่นมันแถมมากับ dell ครับ

ถ้าท่านบิตมา ดูดีๆ ช่วงแรกที่คนเอามาปล่อยมันจะมีไฟลล์ เอาไว้แคร๊กไฟลล์ iso ของ แผ่น Dell ด้วย
                      เวลาแคร๊ก เท่าที่จำได้ เอาไปไว้ที่ โฟลเดอร์ของแผ่นเดลเนี่ยแหละ แล้วดับเบิลคลิ๊ก มันจะไปเปลี่ยน serial no. ของในแผ่นเอง(มีซีเรียลให้เลือกตอนแคร๊ก) แล้วทำให้เครื่องที่ไม่ใช่ เครื่อง dell ก็ลงได้

แต่ถ้าแคร๊กไปรอบนึงแล้ว ถ้าเอามาลงเครื่องอื่น ก็ใช้ได้ปกติ แต่ serial จะซ้ำ้ แต่ก็ไม่มีปัญหา อัพเดทได้ปกติ ช่วงนี้เลยไม่มีคนแนบไฟลล์แคร๊กกัน
                      (ตอนนี้ใช้ได้ แต่ต่อไปไม่แน่ อาจจะเหมือนแต่ก่อน ที่ microsoft แบน serial หมวดที่ ก๊อปกันเยอะๆ)

(ผมโหลดตั้งแต่ช่วงแรกๆ ที่เวปบิตนอกเริ่มเอามาแจก ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้มาใช้ xp แล้ว แต่ยังโกส vista ตัวนี้ไว้อยู่)

ที่ไม่ต้อง Activate เพราะว่าทาง Dell เค้าคงไม่มานั่ง Activate ทุกเครื่องที่ลงแน่นอน ซึ่งข้อนี้ทาง Microsoft ก็น่าจะทราบแล้วมั้ง
                      ส่วนปกติแล้ว เรื่อง activate ถ้าเครื่องแท้ ให้ oem หรือไม่ oem ก็แล้วแต่ จากประสบการณ์ผม(อยู่ กฟผ.)
                      เครื่อง dell กับ Hp จะเจอของไหม่ๆ บ่อยมาก

เครื่องพวกนี้ เปิดมาครั้งแรก ผู้ใช้ ต้องเป็นคน activate เองครับ เค้าไม่ activate มาจากโรงงานครับ (เฉพาะ xp นะครับ ยังไม่เคยเจอ vista)
                      Last edited by haruhara; 14 Aug 2007, 18:37:13.

Comment

Working...
                      X