Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยน HDD ใหม่..... แต่มีคำถามนิดหน่อย??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยน HDD ใหม่..... แต่มีคำถามนิดหน่อย??

ต้องบอกก่อนว่าเครื่องผมซื้อมาตั้งแต่ช่วงปลายปี 2005 อ่านะ

ตอนนี้ HDD จุได้ประมาณ 80 GB.....

อยากจะเพิ่มเป็น 160 GB

ตอนแรกก็กะจะใช้รวมกันเลยทั้ง 2 ตัว

แต่พอแกะเครื่องดูก็พบว่า..... มันไม่มีช่อง ให้ใส่ตัวที่ 2 อ่า

..... แบบนี้แสดงว่าเพิ่มตัวที่ 2 ไม่ได้ใช่ป่ะ (ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวเลยใช่มั้ย)

......... แล้ว จะถ่ายข้อมูลจาก HDD ลูกเก่า มาใส่ใน HDD ลูกใหม่ ได้รึป่าว ??

ท่านใด พอจะทราบราคา HDD ที่จุได้มากกว่า 160 GB บ้าง

ว่าแต่ละความจุนั้น ราคาประมาณเท่าไหร่ ??
    Last edited by jojojojojo; 17 Feb 2010, 18:59:27.

http://www.jib.co.th/

Comment

ถ้าดูดีแล้ว ว่าไม่มีช่องให้ต่อเพิ่ม ก็ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

ฮาาร์ดดิส โน้ตบุ๊กหรือพีซีครับ

Comment

IDE or SATA งับ
        ดูจาก JIB
        IDE 160 1,620
        IDE 320 2,220

SATA 320 1,480
        SATA 500 1,670

ราคาแต่ละที่ต่างกันไป แต่ถ้าเพิ่มอีกนิดได้ความจุเพิ่มอีกโข เพิ่มเถอะงับ

Comment

จะใส่ได้1ตัวหรือ2ตัวขึ้นไปต้องดูที่เมนบอร์ดครับ
          ดูว่าเมนบอร์ดเราต่อ riad ได้หรือไม่
          ถ้าได้ก็ใส่ได้มากว่า2ตัวครับ

ส่วนเรื่องถ่ายข้อมูลจาก HDD ลูกเก่าไปยังลูกไหม่ได้ครับ
          แต่เรื่องตวามจุและราคาก็แล้วแต่ยี่ห้อละความจุครับ

รอท่านต่อไปครับผม...

Comment

Originally posted by ozeris View Post
            ถ้าดูดีแล้ว ว่าไม่มีช่องให้ต่อเพิ่ม ก็ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

ฮาาร์ดดิส โน้ตบุ๊กหรือพีซีครับ
            PC คับท่าน.....

แล้วพอจะทราบวิธีถ่ายข้อมูลมั้ยคับ ??

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
              IDE or SATA งับ
              ดูจาก JIB
              IDE 160 1,620
              IDE 320 2,220

SATA 320 1,480
              SATA 500 1,670

ราคาแต่ละที่ต่างกันไป แต่ถ้าเพิ่มอีกนิดได้ความจุเพิ่มอีกโข เพิ่มเถอะงับ
              IDE นี่..... ใช่ HDD ของเครื่องรุ่นเก่ารึป่าวคับ.....

ที่สายต่อกับเครื่อง มันจะเส้นแบน ๆ ใหญ่ ๆ ใช่มะคับ ??

..... ถ้าใช่เส้นแบน ๆ ใหญ่ ๆ ละก็ ใช่คับ! (เครื่องผมเป็นแบบนั้น)

Comment

สายแพร1เส้นต่อได้2ลูกครับ
                เซตจั้มเปอร์ไม่ให้มันชนกันเป็นพอ

Comment

Originally posted by jakkapong0 View Post
                  สายแพร1เส้นต่อได้2ลูกครับ
                  เซตจั้มเปอร์ไม่ให้มันชนกันเป็นพอ
                  แต่ผมไม่รู้จะเอา HDD ลูกใหม่ ไปติดตั้งไว้ตรงไหนนี่สิคับ (มันไม่มีช่องว่างอ่าคับ)

Comment

แล้วถ้าผมใช้สายเส้นเดียวกัน ต่อกะ HDD 2 ลูก

เพื่อถ่ายข้อมูล จากลูกเก่ามาลูกใหม่

แล้วจากนั้น ก็ค่อยถอดลูกเก่าออก..... แล้ว ใส่ลูกใหม่เข้าไปแทนที่

วิธีนี้พอจะแก้ปัญหาได้มั้ย??

+++++ ถ้าวิธีข้างบนใช้ได้ แล้ว HDD ลูกใหม่นี่ หลังจากพ่วงสายแล้ว.....

สามารถย้ายข้อมูลได้เลยมั้ย หรือ ต้องลง Windows ก่อน

Comment

ต่อสายแพหรือที่เรียกว่า ide เข้า hdd 2 ตัวคับ จากนั้นเปิดเครื่องก่อนเลย จัดการ format hdd ลูกใหม่ที่เพิ่งได้มาให้เรียบร้อย แล้วแบ่ง พาร์ซิชั่นตามที่เราต้องการว่าจะให้มีกี่ไดร์ฟ ไดร์ฟละกี่ gb
                      แล้วค่อยโอนไฟล์ไปยังไดร์ฟนั้นๆ

แล้วก็ปิดเครื่อง ถอด hdd เก่าออก ใส่ hdd ใหม่แทนไปลูกเก่า แล้วจัดการใส่แผ่น windows เข้าสู่การติดตั้ง windows ใหม่เลยคับ แล้วเลือก พาร์ซิชั่นไดร์ฟ C เพื่อทำการลง windows แค่นั้นเอง

ส่วนถ้าต้องการเก่า hdd ลูกเก่าไว้ คงต้องการที่ใส่มันแล้วละคับ มองหาที่สำหรับพอจะยัดได้
                      แล้วต่อสายแพ ide เข้าด้วยกัน (อย่าลืมต่อสายไฟให้มันด้วยนะ แล้วลูกที่2 เซตจัมป์ให้เป็น slave ส่วนตัวแรกให้ตั้งเป็น master) จากนั้น เข้า bios ตอน boots windows ดูว่ามี hdd ที่เราใส่ไปไหม แล้วค่อยเข้าไป format ลูกใหม่ จัดการแบ่งพาร์ซิชั่นเหมือนวิธีข้างบน แล้วก็ใช้งานได้เลยคับ

Comment

Originally posted by arito View Post
                        ต่อสายแพหรือที่เรียกว่า ide เข้า hdd 2 ตัวคับ จากนั้นเปิดเครื่องก่อนเลย จัดการ format hdd ลูกใหม่ที่เพิ่งได้มาให้เรียบร้อย แล้วแบ่ง พาร์ซิชั่นตามที่เราต้องการว่าจะให้มีกี่ไดร์ฟ ไดร์ฟละกี่ gb
                        แล้วค่อยโอนไฟล์ไปยังไดร์ฟนั้นๆ

แล้วก็ปิดเครื่อง ถอด hdd เก่าออก ใส่ hdd ใหม่แทนไปลูกเก่า แล้วจัดการใส่แผ่น windows เข้าสู่การติดตั้ง windows ใหม่เลยคับ แล้วเลือก พาร์ซิชั่นไดร์ฟ C เพื่อทำการลง windows แค่นั้นเอง

ส่วนถ้าต้องการเก่า hdd ลูกเก่าไว้ คงต้องการที่ใส่มันแล้วละคับ มองหาที่สำหรับพอจะยัดได้
                        แล้วต่อสายแพ ide เข้าด้วยกัน (อย่าลืมต่อสายไฟให้มันด้วยนะ แล้วลูกที่2 เซตจัมป์ให้เป็น slave ส่วนตัวแรกให้ตั้งเป็น master) จากนั้น เข้า bios ตอน boots windows ดูว่ามี hdd ที่เราใส่ไปไหม แล้วค่อยเข้าไป format ลูกใหม่ จัดการแบ่งพาร์ซิชั่นเหมือนวิธีข้างบน แล้วก็ใช้งานได้เลยคับ
                        ขอบคุณมากเลยท่าน..... แล้ว เด๋วจะลองทำตามดู

Comment

Originally posted by arito View Post

ตามท่านเขานี่ละแจ่ม...คอนเฟริม์

Comment

แต่มีอีกวิธีนะคับ
                            ไม่ต้องทำแบบที่ข้างบนบอกอะ
                            คือคุณไปหาซื้อHDDแบบUSBเสียบข้างนอกเคสเอาเลยคับง่ายกว่า
                            ราคาก็พอๆกันคับลองดูได้
                            http://www.***********/s/%E0%B8%A3%E...isk%20160%20gb

Comment

เห็นด้วย ซื้อแบบต่อภายนอกก็ดี แต่เสียบสาย usb ได้หรือป่าว??

Comment

Working...
                              X