Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำให้เครื่องที่ชื่อ WORKGROUPไม่เหมือนกัน ให้แชร์ไฟล์ได้ยังไงครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำให้เครื่องที่ชื่อ WORKGROUPไม่เหมือนกัน ให้แชร์ไฟล์ได้ยังไงครับ..

ทั้งแบบที่อยู่ในวงแลนโดยใช้ hup กับแบบต่อตรงเครื่อง ต่อ เครื่อง..

เหมือนจะเคยได้เห็น คือพอเข้าไปใน Microsoft Windows Network แล้วจะเห็นเป็นเป็นชื่อ workgroup ของแต่ละเครื่องที่ต่างชื่อกัน แล้วจะเลือกเข้า workgroupชื่อไหนก็ได้..

นี่ครับ.. รูปที่1 อยากจะให้เป็นอย่างนี้
    ส่วนรูปที่2 พอไปดูที่เครื่องชื่อGroup Mshome จะไม่เห็น Groupอื่นๆ..
    Last edited by hornetpc719; 6 Jun 2007, 01:44:59.

งงแฮะ....
    เดาว่าด้านขวาเครื่องคุณอ่ะดิ ด้านซ้ายคงยกมาเป็นตัวอย่างใช่ป่ะ

กรณีที่ใช้Hubตัวเดียวกัน ปกติจะสามารถแชร์ไฟล์ได้ปกติ
    ถ้ายังงัยก็ลองเปลี่ยนชื่อเครื่องและชื่อกลุ่มดูก่อนดิ จากนั้นลองแชร์ไฟล์ซักอัน แล้วเข้ามาดูใหม่เน้อ ได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน....

Comment

ต้องมี Server ครับ

Comment

ถ้าชื่อเวิคกรุ๊ปไม่ตรงกันก็แชร์ไม่ได้ นอกจากมีทำเครื่องหนึ่งให้เปํนเซิฟเวอร อย่างด้านบนบอก

Comment

จะอธิบายไงดีตอนนี้ผมก็งงๆ นิด1 เพราะอยู่ๆเครื่องที่เป็นกลุ่ม Mshome ก็มองเห็นกลุ่มอื่นได้แล้วครับ..

เอาเป็นว่าตอนนี้เครื่องในระบบ มีชื่อกลุ่ม(ใช้แทนคำว่า workgroup นะครับ)อยู่ 4ชื่อ
          กลุ่มที่1 Maxnet มี 1เครื่องชื่อ microsoft
          กลุ่มที่2 Mshome มี 1เครื่องชื่อ server
          กลุ่มที่3 Workgroup มี 2เครื่องชื่อ CherryII และ CherryIII

โดยกลุ่มที่ 1กับ2 สภาพแวดล้อมเครื่องจะเหมือนกันเพราะเป็นการโคลนฮาร์ดดิสกันมา เปลี่ยนเฉพาะชื่อกลุ่ม.. โดยที่ทั้ง 2เครื่องนี้เป็นเครื่อง server ของร้านเน็ตนะครับ..

ส่วนกลุ่ม workgroup ไม่ได้เซ็ทค่าเป็นอะไร เป็นเครื่องที่ผมใช้อยู่

โดยตอนนี้ทุกเครื่องสามารถที่จะแชร์ไฟล์กันได้หมดแล้วครับ.. เมื่อคืนผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเครื่องที่ชื่อกลุ่ม Mshome ถึงมองไม่เห็นกลุ่มอื่นๆ ตอนนี้ก็ยังง ว่าทำไมเห็นและแชร์ไฟล์กันได้หมดแล้วทุกเครื่องทุกกลุ่มแล้ว..

เอาเป็นว่าสิ่งที่ผมต้องการก็คือให้แต่ละกลุ่มในระบบแลนมองเห็นและแชร์ไฟล์กันได้ ซึ่งตอนนี้ก็เป็นอย่างนั้นแล้วแต่ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม.. จากเมื่อคืนที่ยังแชร์ไฟลกัน์ไม่ได้ซึ่งผมก็ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนค่าอะไรเลย

เอาเป้นว่าตอนนี้ผมงง.. ใครมีความชำนาญตรงนี้ก็รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ.. แล้วอย่างรูวิธีตั้งค่าเป็น server นะครับ.. ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

ตามรูป
          รูปที่1 ดูจากเครื่องชื่อกลุ่ม Workgroup
          รูปที่2 ดูจากเครื่องชื่อกลุ่ม Mshome
          รูปที่2 ดูจากเครื่องชื่อกลุ่ม maxnet
          Last edited by hornetpc719; 6 Jun 2007, 12:27:42.

Comment

เพิ่มเติมครับ ผมลองเปลี่ยนชื่อกลุ่มเครื่องcherryIII ซึ่งก็ไม่ได้ตั้งเป็น server แต่ก็มองเห็นกันและแชรืไฟล์กันได้ด้วย ซึ่งมันแย้งกับที่ท่าน jong11 กับท่านkung_keng บอกไว้ หรือบังเอิญเครื่องผมเป็นค่า server อยู่ ช่วยชี้แจงหน่อยครับ..
            Last edited by hornetpc719; 6 Jun 2007, 15:21:32.

Comment

ไม่จำเป็นต้องตั้งเป็น server นี่ครับ เพราะที่ออฟฟิศผมก็มี workgroup 2 วง วิธีตั้งให้มันมองเห็นกันต้องไปตั้งให้ IP ของทุกเครื่องอยู่ในวงเดียวกันครับ ทั้งนี้จะใช้ IP อะไร ก็ขึ้นกับ router ว่าจะแจก IP ออกมายังไง

ตัวอย่างเช่น Router ที่ผมใช้ จะแจก IP ตั้งแต่ 10.0.0.2-10.0.0.255 เครื่องใน workgroup ทั้ง 2 ก็จะตั้งให้อยู่ใน IP กลุ่มนี้ (2-255) เมื่อตั้งเสร็จจะมองเห็นกันได้เอง โดยที่แต่ละเครื่องก็อยู่ใน workgroup ของตัวเอง และแชร์ไฟล์กันได้ปกติ โดยที่ไม่ได้มีเครื่องไหนตั้งเป็น server เลย

แต่โดยปกติแล้ว หากเราไม่เคยไปตั้ง IP มาก่อน เครื่องมันจะหา IP ให้อัตโนมัติ เป็นไปได้ว่าเครื่องนั้นมันอาจรัน IP ไปซ้ำกับเครื่องอื่น ทำให้เวลาเข้า network แล้วมันเข้าไปในวงไม่ได้ แต่พอ restart เครื่องมันก็รัน IP ใหม่ขึ้นมาที่ไม่ซ้ำกัน มันก็เลยเข้าได้ครับ แต่ถือเป็นข้อสันนิษฐานคร่าวๆ นะครับ ถ้ายังไงลองตั้ง IP ให้ทุกเครื่องเลยก็ได้ จะได้แน่ใจว่าเข้าได้ทุกครั้งแน่นอน

Comment

เด๋วลองที่ทำงานก่อนแล้วมาบอกนาคร้าบบบ เพราะไม่เคยแชร์ข้ามเวิร์คกรุ๊ปเลย

Comment

Originally posted by bluelink View Post
                  ไม่จำเป็นต้องตั้งเป็น server นี่ครับ เพราะที่ออฟฟิศผมก็มี workgroup 2 วง วิธีตั้งให้มันมองเห็นกันต้องไปตั้งให้ IP ของทุกเครื่องอยู่ในวงเดียวกันครับ ทั้งนี้จะใช้ IP อะไร ก็ขึ้นกับ router ว่าจะแจก IP ออกมายังไง

ตัวอย่างเช่น Router ที่ผมใช้ จะแจก IP ตั้งแต่ 10.0.0.2-10.0.0.255 เครื่องใน workgroup ทั้ง 2 ก็จะตั้งให้อยู่ใน IP กลุ่มนี้ (2-255) เมื่อตั้งเสร็จจะมองเห็นกันได้เอง โดยที่แต่ละเครื่องก็อยู่ใน workgroup ของตัวเอง และแชร์ไฟล์กันได้ปกติ โดยที่ไม่ได้มีเครื่องไหนตั้งเป็น server เลย

แต่โดยปกติแล้ว หากเราไม่เคยไปตั้ง IP มาก่อน เครื่องมันจะหา IP ให้อัตโนมัติ เป็นไปได้ว่าเครื่องนั้นมันอาจรัน IP ไปซ้ำกับเครื่องอื่น ทำให้เวลาเข้า network แล้วมันเข้าไปในวงไม่ได้ แต่พอ restart เครื่องมันก็รัน IP ใหม่ขึ้นมาที่ไม่ซ้ำกัน มันก็เลยเข้าได้ครับ แต่ถือเป็นข้อสันนิษฐานคร่าวๆ นะครับ ถ้ายังไงลองตั้ง IP ให้ทุกเครื่องเลยก็ได้ จะได้แน่ใจว่าเข้าได้ทุกครั้งแน่นอน
                  ขอบคุณครับ..

Originally posted by ninep View Post
                  เด๋วลองที่ทำงานก่อนแล้วมาบอกนาคร้าบบบ เพราะไม่เคยแชร์ข้ามเวิร์คกรุ๊ปเลย
                  ยังได้อยู่ครับ คนละ workgroup ตอนนี้ผมยังแชร์ได้อยู่ครับ..

Comment

ต้องทำตรงนี้หรือปล่าว...Set up a home or small office network
                    เดิมที XP ที่ไม่ดัดแปลงมันไม่ได้ตั้งค่าให้แชร์ไว้มั้งครับ เพราะที่ทำงานผมต้องตั้งตรงนี้ทุกทีถึงจะแชร์เครื่องนั้นๆได้...ยังไม่ได้ลองจริงๆนะครับ...

ส่วนเรื่อง server ที่ทำงานผมใช้ Netware อันนี้ผมมะรู้ฮะๆ^^ ถ้ารู้ Netware ผมคงรวยไปแล้ว

Comment

Working...
                    X