Announcement

Collapse
No announcement yet.

windows 7 กินแรมกันไปเท่าไรเอามาดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Total คือแรมทั้งหมดที่มี
    Cached คือทั้งหมดที่ระบบเอาไปจัดการ ไป"ถือ"ไว้เฉย ๆ ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวก็คืน ถ้าโปรแกรมอื่นจะใช้เดี๋ยวก็แจกให้
    Free คือที่ว่างอยู่จริง ๆ ไม่ได้ทำอะไรด้วยเลย

เห็นว่ามัน free น้อย แล้วจะคิดว่า Vista หรือ 7 กินแรมเยอะนี่ก็ไม่ใช่แล้วครับ

เครื่องที่ผมนั่งตอบอยู่นี่ (Vista64) ขณะนี้เปิด Firefox ไว้ 5 tab
    Total 4096
    Cached 2977
    Free 29

แบบนี้ใครมีแรม 2GB ก็ไม่ต้องใช้ Vista กันเลยทีเดียว

คนละอย่างกับ XP ครับ อย่าไปสับสน

Comment

Originally posted by heatie View Post
      Total คือแรมทั้งหมดที่มี
      Cached คือทั้งหมดที่ระบบเอาไปจัดการ ไป"ถือ"ไว้เฉย ๆ ถ้าไม่ใช้เดี๋ยวก็คืน ถ้าโปรแกรมอื่นจะใช้เดี๋ยวก็แจกให้
      Free คือที่ว่างอยู่จริง ๆ ไม่ได้ทำอะไรด้วยเลย

เห็นว่ามัน free น้อย แล้วจะคิดว่า Vista หรือ 7 กินแรมเยอะนี่ก็ไม่ใช่แล้วครับ

เครื่องที่ผมนั่งตอบอยู่นี่ (Vista64) ขณะนี้เปิด Firefox ไว้ 5 tab
      Total 4096
      Cached 2977
      Free 29

แบบนี้ใครมีแรม 2GB ก็ไม่ต้องใช้ Vista กันเลยทีเดียว

คนละอย่างกับ XP ครับ อย่าไปสับสน
      ขอบคุณมากครับ สงสัย มานานแล้ว ^ ^

Comment

rtm 7600 e8400 64bit พื้นๆประมาณ900 ตอนนี้กำลังrender งาน ดูได้จากข้างล่าง มีแต่ตัวดูดแรมทั้งนั้น ถ้าเป็น32บิท คงเต็มหลอดแล้วมั้ง

Last edited by legendofsud; 25 Jul 2009, 14:57:18.

Comment

EEE 1000H

Comment

Originally posted by Diew View Post

EEE 1000H
            ทำยังไงให้กินแรมน้อยแค่ 400กว่าเองอะครับ

Comment

ไปขุดมาทำไม ปีที่แล้ว

Comment

1300 MB - 1400 MB ครับ win7 64bit Ram 8GB

Comment

Comment

Working...
                  X