Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนที่่ตั้ง serverโคโลครับ ว่าจะใช้โปรแกรมอะไร จำกัดความเร็ว + จำนวนไฟล์โหลด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนที่่ตั้ง serverโคโลครับ ว่าจะใช้โปรแกรมอะไร จำกัดความเร็ว + จำนวนไฟล์โหลด

ผมจะตั้ง server colo ใช้เองกับเพื่อนนะครับ เลยอยากจะทราบว่าจะใช้โปรแกรมอะไรแบ่งความเร็ว
    และจำนวน torrent ที่โหลดได้สูงสุดของแต่ละ user ครับ เช่น มี 3 user จะให้โหลดได้สูงสุด 5 torrent ที่ความเร็วไม่เกิน 3 Mb/s ประมาณเนี้ยครับ ท่านไหนทราบหรือพอมีความรู้รบกวนแนะนำโปรแกรมด้วยนะครับ

ผมจำกัดจากโปรแกรม Torrent ครับ

Comment

มาดันดูอยากรู้เหมือนกัน..

Comment

ท่านใช้อะไรละครับ uTorrent หรือใช้พวก TorrentFlux

Comment

ผมยังไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี่เท่าไรเลยครับ ...อายจัง อยากจะทำแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง
          เคยแต่โหลดที่บ้านใช้ bitcomet ครับ แต่ไม่เคยโหลดผ่านโคโลซักที
          ยังไงช่วยรบกวนอธิบายคร่าวๆด้วยนะครับ

Comment

มันขึ้นอยู่กับ OS ว่าใช้ของอะไรนะครับ ส่วนตัวผมใช้ Windows 2003 Ent R2 ครับ
            ใช้ uTorrent ให้กับลูกค้าทุกคน มี WebUI โหลดกลับด้วย FTP
            แต่ก็อย่างว่าครับ ถ้าใช้ OS เถื่อนโอกาสมีปัญหามันก็มี

หรือจะใช้พวก Linux หรือ FreeBSD ก็ได้ครับ แต่ต้องหา โปรแกรม Torrent มาติดตั้ง เช่น TorrentFlux ซึ่งตัวนี้ต้องมีความคุ้นเคยกับ OS พวกนี้พอสมควร

สำหรับสเปคเครื่อง ก็ลองคำนวณเองว่าใช้งานหนักขนาดไหน ผมใช้บอร์ด P5B-VM ได้พักนึก(เจ๊งบ่อย พอสมควร เพราะมันเปิดนานๆไม่ไหวประมาณ 10-15 วันต้องรีเครื่องที) จนตอนนี้ผมใช้บอร์ด Server ครับ ซื้อมา 16k แต่คุ้มค่าพอสมควร การ์ดแลนออนบอร์ดดึงได้เต็มความเร็วดี (P5B - VM มันดึงได้แค่ครึ่งเดียวเอง กะแลนออนบอร์ดมัน)

การใช้งานถ้าใช้OS เป็น Windows จะใช้งานง่ายครับ เหมือนกับคุณเปิดใช้ที่บ้านนั่นแหละ Interface มันคุ้นเคย เข้าไปคุมเครื่องโดยการ Remote ก็ได้ หรือจะใช้งานผ่าน WebUI ก็ได้ครับ เวลาโหลดกลับก็ใช้ FTP หรือถ้าบ้านใกล้ ก็เข้าไปจั๊มกะเครื่องได้เลย (ผมเห็นบางคนเค้าใช้ SWAP เอาเลยนะ สะดวกดี)

Comment

คิดไว้ว่าจะใช้ utorrent มาเป็นตัวโหลดครับ
              ไม่ทราบว่า set จำกัด BW ตรงไหน

แล้วถามเพิ่มนิดนึงครับ เรื่องการแบ่งพื้นที่ให้ user นั้น
              ใช้โปรแกรมไรทำครับ (ป้องกันเรื่องบาดหมางระหว่างเพื่อน)

Comment

การจำกัด BW มีอยู่ในโปรแกรม Torrent แทบจะทุกตัวครับสำหรับใน uTorrent จะอยู่ในหัวข้อ Connection ที่อยู่ใน Preferences ครับ
                สำหรับการแบ่ง พท ใช้โปรแกรมที่มีอยู่บน Win 2003 ได้เลยครับ ง่ายสุดก็แบ่ง Quota แต่ละไดร์ให้ USER แต่ละคน โดยการคลิกขวาที่ไดร์ละจะมีขึ้นมาครับ อีกวิธีคือใช้ File Server Resource Manager ครับ วิธีหลังจะซับซ้อนกว่าวิธีแรก แต่จัดการได้ดีกว่า

Comment

ขอบคุณครับ ...แล้วอย่างนี้ถ้าผมตั้งค่าต่างๆไว้ใน utorrent แล้ว user อื่นๆ จะเข้ามาแก้ไขค่าที่ผมตั้งไว้ได้ไหมครับ

ถามๆไปชักเริ่มเกรงใจคุณ MajesticX เหมือนกันแฮะ...ยังไงก็ทนหน่อยนะครับ

Comment

แยกเลยครับ เข้าไปปรับไม่ได้ครับ ปกติสามารถล๊อกอินพร้อมกันได้หลายคนครับ แยกกันทำงานเลย ของใครของมัน

ถามมาได้เรื่อยๆครับ ผมรู้ผมก็จะตอบให้หมดเลยครับ ช่วยๆกัน
                    Last edited by MajesticX; 16 Apr 2007, 00:01:36.

Comment

คุณ MajesticX เปิดโคโลให้เช้าอยู่เหรอครับ ถ้าไม่รบกวนขอดู spec เครื่องหน่อยได้ไหมครับ
                      จะลองเอามาดูเป็นตัวอย่างนะครับ
                      spec ที่ผมตั้งไว้ว่าจะใช้ E6320 + P5B + 2G(667) HD เป็น 80+320+320(ว่าจะทำ raid 2 หลัง ตัวแรกไว้ใช้เป็น os) ส่วน power จะหาซํก 400Wแท้มาใช้ดู ส่วน gigabit lan ว่าจะใช้ของ onboard ไป แต่เห็นคุณ Majestic บอกว่ามันวิ่งไม่เต็มได้แค่ครึ่งเดียว....งั้นถ้าผมซื้อ pci gigabit lan adapter มาใส่แทนนี่จะทำให้วิ่งดีขึ้นไหมครับ ....(ถามซะเยอะเลยแฮะ...)

Comment

โทษครับ เมื่อคืนหลับไปซะก่อนไม่ได้มาตอบ มาตอบตอนเช้าละกัน
                        Spec ผมก็
                        E6400
                        Super Micro PDSME ตัวนี้เป็นบอร์ด Serv ครับ ใช้ชิบ i3000 แลนออนบอร์ดเป็นชิบแลน Gigabit Intel Pro
                        แรมผมใช้ Kinston DDRII 667 3GB
                        HDD SATAII Seagate 200*1 250*4
                        Power Enermax Liberty 500Watt
                        สำหรับ P5B-VM ตัวแรกของผม ผมวางสาย 1Gigabit วิ่งได้ประมาณครึ่ง (50+ MB/s) พอเปลี่ยนบอร์ดก็วิ่งเต็มท่อเลยครับ เรื่องการ์ดแลนนั้น ผมแนะนำว่าถ้าจะซื้อซื้อระดับของ Server ไปเลยครับ ตัวละ 3-4 พันได้ แต่ต้องเป็น PCI นะครับ ที่ผมเห็นส่วนใหญ่จะเป็น PCIe มากกว่า

เรื่องแลนผมว่าลองเอาออนบอร์ดไปเทสวิ่งให้เต็มที่ก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่พอใจค่อยซื้อเพิ่มเอา
                        Last edited by MajesticX; 16 Apr 2007, 08:43:39.

Comment

ไม่เ็ป็นไรครับจะบอกว่าเมื่อคืนตั้งเสร็จก็หลับเหมือนกัน...นอนยาวเลย วันนี้ก็รบกวนต่อด้วยนะครับ

็HDD 200G ของคุณ MajesticX นี่เป้น os เหรอครับ แล้ว250G อีก 4 ตัวที่เหลือต่อ Raid หรือเปล่าครับ 0 , 1 ?

สำหรับ P5B-VM ตัวแรกของผม ผมวางสาย 1Gigabit วิ่งได้ประมาณครึ่ง (50+ MB/s)
                          นี่มันยังวิ่งไม่ถึงครึ่งเลยนะครับนี่...1000 วิ่งได้ 50 เองเหรอครับ สงสัยต้องซื้อแยกจริงๆแล้ว
                          Last edited by goopree; 16 Apr 2007, 10:13:38.

Comment

1000 Giba Bit นะครับ ไม่ใช่ Giga Byte ก็คือ 100 MB/s โดยประมาณครับ HDD ผม 200 GB คือ OS ทั้งลูกครับ เอาไว้เก็บข้อมูลพวก WebServer หรือไฟล์ที่ใช้กับเครื่อง 250 ที่เหลือผมไม่ต่อ Raid ครับ เพื่อง่ายต่อการจำแนก เพราะผมแบ่งลูกค้าแต่ละลูกไว้เป็นส่วนๆครับ

Comment

Originally posted by MajesticX View Post
                              มันขึ้นอยู่กับ OS ว่าใช้ของอะไรนะครับ ส่วนตัวผมใช้ Windows 2003 Ent R2 ครับ
                              ใช้ uTorrent ให้กับลูกค้าทุกคน มี WebUI โหลดกลับด้วย FTP
                              แต่ก็อย่างว่าครับ ถ้าใช้ OS เถื่อนโอกาสมีปัญหามันก็มี

หรือจะใช้พวก Linux หรือ FreeBSD ก็ได้ครับ แต่ต้องหา โปรแกรม Torrent มาติดตั้ง เช่น TorrentFlux ซึ่งตัวนี้ต้องมีความคุ้นเคยกับ OS พวกนี้พอสมควร

สำหรับสเปคเครื่อง ก็ลองคำนวณเองว่าใช้งานหนักขนาดไหน ผมใช้บอร์ด P5B-VM ได้พักนึก(เจ๊งบ่อย พอสมควร เพราะมันเปิดนานๆไม่ไหวประมาณ 10-15 วันต้องรีเครื่องที) จนตอนนี้ผมใช้บอร์ด Server ครับ ซื้อมา 16k แต่คุ้มค่าพอสมควร การ์ดแลนออนบอร์ดดึงได้เต็มความเร็วดี (P5B - VM มันดึงได้แค่ครึ่งเดียวเอง กะแลนออนบอร์ดมัน)

การใช้งานถ้าใช้OS เป็น Windows จะใช้งานง่ายครับ เหมือนกับคุณเปิดใช้ที่บ้านนั่นแหละ Interface มันคุ้นเคย เข้าไปคุมเครื่องโดยการ Remote ก็ได้ หรือจะใช้งานผ่าน WebUI ก็ได้ครับ เวลาโหลดกลับก็ใช้ FTP หรือถ้าบ้านใกล้ ก็เข้าไปจั๊มกะเครื่องได้เลย (ผมเห็นบางคนเค้าใช้ SWAP เอาเลยนะ สะดวกดี)
                              ผมใช้ p5b-vm วางได้ไม่กี่วันไหม้เนื่องมาจาก psu จ่ายไฟเกิน แต่ไม่มีเงินซื้อ sv borad ก็เลยซื้อ
                              ตัวเก่านั่นแหละ เพิ่งวางได้แค่สิบกว่าวันมันจะเป็นไรป่าวหนอ ผมรบกวนถามหน่อยนะคับว่า มี mb ตัวไหนที่มันใส่ ram 1*4 แล้วเห็น 4 G บ้าง พวกบอร์ดตระกูล server นี่จะมีปัญหาไหมครับ ว่าจะลองซื้อ intel server board s3000AH เพราะราคาต่ำสุดในตระกูลของ server แล้วนะคับ พอจะใช้ได้หรือป่าวเอ่ย

Comment

Working...
                              X