Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูหน่อยครับ ไวรัสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูหน่อยครับ ไวรัสครับ

คือมันขึ้นรูปแบบนี้มาเตือนครับ ผมรำคาญมากๆเลยครับ จะแก้ไขได้ยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

Originally posted by jin View Post
    คือมันขึ้นรูปแบบนี้มาเตือนครับ ผมรำคาญมากๆเลยครับ จะแก้ไขได้ยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ
    ดูจากรูปแล้วมันมาจากเกมส์ที่คน install ลงไปหรือเปล่าครับ

ผมเคยเป็นเหมือนกันตอนโหลด lineage2 เถื่อนจากเว็บนอกมาเล่น unistall ไปก็หายครับ สำหรับผมนะ

Comment

ไปตั้งให้มันยอมรับสิ มันตั้งได้ครับ ไปเลือกดูเลย

Comment

ยอมรับแล้วมันก็ไม่หายดิครับ มันคือไวรัสรึป่าวอะครับ
        เวลาผมจะโชว์ hidden fileก็showไม่ได้ด้วยครับ

Comment

Originally posted by jin View Post
          ยอมรับแล้วมันก็ไม่หายดิครับ มันคือไวรัสรึป่าวอะครับ
          เวลาผมจะโชว์ hidden fileก็showไม่ได้ด้วยครับ
          อ่าว...เวนกรรม นั่นแหละไวรัส

Comment

คืออย่างนี้ครับทุกท่าน
            ถ้าไวรัสชนิดนี้เข้าไปทำงานบน Windows แล้วแอนตี้จะฆ่ามันไม่ได้ครับ
            ที่ฆ่าไม่หมดมาใหม่เลื่อยๆคือไวรัสตัวนี้เข้าไปสร้างตัวหัวหน้าที่มันทำงานบนระบบแล้ว แล้วเขียนไฟล์ไวรัสตัวชื่อ autorun.inf
            ซึ่งหัวหน้าไวรัสแอนตี้มองไม่เป็นไวรัส
            จริงๆไฟล์ autorun.inf ไม่ได้เป็นไวรัสแต่อย่างไรมันคือตัวที่จะทำงานสั่งรัน
            ไฟล์ไวรัสอีกตัวที่หัวหน้ามันสร้างขึ้นมาไว้อีกที่ เมื่อเราเปิดไดร์ autorun.inf จะเริ่มทำงาน

แต่ก่อนไฟล์ autorun.inf ไม่ถูกเรียกว่าไวรัส ประจุบันยังใช้ใส่ไว้บน CD DVD หนัง,เพลง,แผ่นโปรแกรม เพื่อเวลาเปิดแผ่นจะทำงานเล่นเองอัตโนมัติ
            เดี่ยวนี้แอนตี้ทุกตัวถูกกำหนดให้มอง autorun.inf เป็นไวรัสแล้วโดยการอ่านไฟล์ข้างในสคลิปทำงานไฟล์ไหนกำลังจะทำงาน โดนเช็กก่อนว่าใช่ไวรัสโดนแอนตี้ อ่านเจอก็จะฆ่าไฟล์autorun.inf ทันที

ที่ไวรัสเข้าไปทำงานบนวินโดว์ได้ทั้งๆที่คุณมีแอนตี้ไวรัส ทำไมเข้าไปได้
            อาจจะเป็นเพราะแอนตี้โดนปิดการทำงานบางอย่าง หรือ หมดอายุ ,ไม่ได้อัพเดท หรือเข้าไปก่อนหน้าที่คุณติดตั้งเลยก็เป็นได้

Comment

Working...
            X