Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมโดนอะไรสักอย่าง..แก้ไม่หายสักที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมโดนอะไรสักอย่าง..แก้ไม่หายสักที

้ไม่แน่ใจว่าเป็น virus เปล่า แต่ไม่ร้ายแรง แต่น่าหงุดหงิด
    อาการประมาณนี้ครับ

1. เล่นคอมไปสัก 1-6ชม. เน็ตจะหลุด ต่อใหม่ไม่ได้
    2. เล่นคอมไปสัก 1-6ชม. จะเปิดโปรแกรมไม่ได้สักอย่าง รวมถึง task manager และก็ restart/shutdown ไม่ได้
    3. บางทีก็เป็นข้อ 1 บางทีก็เป็นข้อ 2 ไม่เคยเป็นพร้อมกัน เวลาไม่แน่นอน บ้างวันไม่เป็นเลยก็มี จังหวะมันจะเป็นไม่มีสาเหตุ นั่งเปิดเวปก็เป็น นั่งเล่นเกมก็เป็น
    4. เปิดเวป microsoft/anti virus ไม่ได้แทบทุกอัน
    5. ลง anti-virus ได้แต่ reinstall ไม่ได้และ update ไม่ได้

วิธีที่ลองทำแล้วแต่ไม่หาย

1. ลง windows ใหม่
    2. ใช้ superantispyware scan ใน safemode ไม่ช่วยอะไร
    3. ใช้ ccleaner/spybot ไม่ช่วยอะไรทั้งคู่

ยิ่งนานยิ่งหงุดหงิด รบกวนแนะนำทีครับ

ดันหน่อยครับ

Comment

เปลี่ยนแผ่นวินโดว์รึยังครับ แผ่นวินโดว์บางเวอร์ชั่นจะมีไวรัสแถมมาด้วยนะครับ แล้วก็ที่ว่าลง windows ใหม่ มี format หรือลบ partition drive อื่นๆนอกจาก drive windows มั้ยครับ บางทีไวรัสที่อยู่ใน drive อื่นมันจะกลับมาป่วน drive windows ได้อีกครับ
      แต่อาการเหมือนลง window ไม่สมบูรณ์ รึไม่ก็ hardware มีปัญหาไรสักอย่าง hd มี bad มั้ยครับ ram มี error รึป่าว ลองถอดแรมให้เหลือตัวเดียวก่อนครับ
      Last edited by moteabc; 16 Mar 2009, 14:43:52.

Comment

Originally posted by moteabc View Post
        เปลี่ยนแผ่นวินโดว์รึยังครับ แผ่นวินโดว์บางเวอร์ชั่นจะมีไวรัสแถมมาด้วยนะครับ แล้วก็ที่ว่าลง windows ใหม่ มี format หรือลบ partition drive อื่นๆนอกจาก drive windows มั้ยครับ บางทีไวรัสที่อยู่ใน drive อื่นมันจะกลับมาป่วน drive windows ได้อีกครับ
        แต่อาการเหมือนลง window ไม่สมบูรณ์ รึไม่ก็ hardware มีปัญหาไรสักอย่าง hd มี bad มั้ยครับ ram มี error รึป่าว ลองถอดแรมให้เหลือตัวเดียวก่อนครับ
        แผ่น windows ไรท์เองครับคงไม่มี virus โหลดของ skz jan09 มาครับ
        อันนี้ยอมรับครับว่าลบแต่ partition windows เพราะอยากเก็บข้อมูลไว้
        เรื่อง hardware มีปัญหาคงไม่ใช่มั่งครับ เพราะว่าโดนบล๊อกไม่ให้เข้าเวป microsoft หรือพวก anti-virus

Comment

คลับคล้ายคลับคลาว่า อาการแบบนี้ จะเป็นพวกไวรัสautorun.inf ติดเครื่องนะครับ ยังไงลองใช้ ComboFix - โปรแกรมฟรีกำจัดไวรัส สปายแวร์ มัลแวร์ ดูนะครับ

หรือวิธีกำจัดไวรัสautorun.inf ที่ >> ลบไวรัส กำจัดโทรจันที่แพร่เชื้อผ่านไฟล์autorun.inf

Comment

ดันหน่อยครับ

ยังไม่อยากลงใหม่หมด ตะกี้พึ่งลองใช้ ad-aware อีกตัวแต่ก็ไม่หาย

Comment

ลองใช้ ไอ้ที่ผมแนะนำไป rep บนหน่ะ หรือยัง

Comment

Originally posted by MrWebmonst View Post
                ลองใช้ ไอ้ที่ผมแนะนำไป rep บนหน่ะ หรือยัง
                ลองใช้ทั้งสองแบบเลยครับ

Comment

ดันต่อไป หาทางแก้ไม่ได้จริงๆ

Comment

เป็นที่ Hardware ครับ ลองหาเปลี่ยน แรมดูครับ ถ้าไม่หายก็ไล่ไปทีละอย่างครับ

Comment

จนเลย

สุดท้ายก็ต้องไม้ตาย format

Comment

Originally posted by !HaNaMi! View Post
                        เป็นที่ Hardware ครับ ลองหาเปลี่ยน แรมดูครับ ถ้าไม่หายก็ไล่ไปทีละอย่างครับ
                        โดนบล๊อกไม่เข้าเวป antivirus กับ microsoft คงไม่ใช่เป็นเพราะ hardware แน่ๆครับ

Originally posted by pause View Post
                        จนเลย

สุดท้ายก็ต้องไม้ตาย format
                        ขี้เกียจเสียเวลามานั่ง backup ข้อมูล

Comment

ลองลงKaspersky

ตอนนั้นผมโดนSality.y

Comment

ลอง spyhunter ดูอีกอัน ก่อนจนมุมจริงๆ ถ้าจะลองpmเมล์มาครับเดี๋ยวผมส่งไปให้ (จะเอาไปรกเครื่องไหมนี่ เห็นว่า reinstall ไม่ได้)

Comment

Working...
                            X