Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิน 11 แคปภาพหน้าจอไปลง PS อย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิน 11 แคปภาพหน้าจอไปลง PS อย่างไรครับ

ลงโฟโต้ชอป วิน 10 แคป ได้ แต่วิน 11 แคปไม่ได้
    ต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณทุกท่าน/

ปุ่ม win+G ครับ มันจะมี UI โผล่มาแล้วเลือกที่ capture แล้วเลือก take screenshot แล้วค่อยเอาไฟล์ไปเปิดใน PS อีกที

ผมพึ่งรู้ว่าคีย์บอร์ดผมที่เปลี่ยนใหม่ไม่มีปุ่ม Print screen ตอนมาอ่านทุ้นี้ เลยลองเทสกดปุ่ม Print screen แล้วไป paste ใน PS ไม่ได้

เพิ่มเติม ผมลองเปลี่ยนคีย์บอร์ด Print screen แล้ว paste ก็ยังใช้ได้อยู่นะครับ
    Last edited by NewasH; 20 Oct 2023, 08:37:18.

Comment

ขอบคุณ /ยังไม่ได้ครับ

วิน 10 ปกติ Print screen - UI - เลือก - เปิด PS - ctrl+n - enter - ctrl+v = ภาพมา
      วิธีนี้จะแคปได้ทุกสกุลไฟล์

ส่วนวิน 11 Print screen - UI - เลือก - ภาพจะไปโผล่ที่ folder screenshot พร้อมนามสกุลไฟล์นั้น ๆ
      เช่นภาพไฟล์ .webp จะส่งเข้า PS ไม่ได้ครับ ต้องไปแปลงไฟล์ที่แอประบายสีให้เปน .jpg ก่อน

จะใช้วิธีแบบวิน 10 ไม่ได้ Print screen แล้ว ctrl+n ใน PS ไม่มีอะรัยเกิดขึ้นครับ

Comment

จะใช้วิธีแบบวิน 10 ไม่ได้ Print screen แล้ว ctrl+n ใน PS ไม่มีอะรัยเกิดขึ้นครับ ( คลิก paste ก็ไม่ได้ ไม่แอกทีฟ )

Comment

ของวิน 11 กด Print screen แล้วมันมี UI tool ขึ้นมาให้เราลากครอบตำแหน่งที่เราจะแคปก่อนครับ หรือถ้าจะเอาทั้งหน้าจอก็กดตรงตัว Fullscreen เลยก็ได้ครับ ถ้าเราไม่ทำก็จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
          Last edited by NewasH; 24 Oct 2023, 11:12:17.

Comment

กด Crtl+Shift+S ครับ เลือก Mode ตามต้องการ แต่ แนะนำให้ทำการ Update Snip & Sketch ที่ Microsoft Store ก่อน

Comment

เจอแล้วครับ Photoshop.Cs4 ( เถื่อน ) เดี้ยงบางคำสั่ง คิดว่าน่าจะถูกจับได้โดยวิน 11
              ไม่ใช่ Adobe เพราะปิดเนท หรืออาจจะอย่างอื่น ยังไม่รู้

Comment

เด๋วจะถอน PS แล้วลงใหม่ ถ้าแรก ๆ ปกติ ใช้ไปแล้วเดี้ยงอิก ...... อ่อนระทวยภัณฑ์ล่อแล้ว

Comment

Working...
                X