Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องปัญหา windows 11 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องปัญหา windows 11 ครับ

เอาตามตรงไม่แน่ใจนะครับว่านี่เป็นปัญหา software รึ hardware ผมเพิ่งประกอบคอมจากชิ้นส่วนเก่าเก็บกับมือ2 มาเป็นเครื่องใหม่ไม่นานนี้ครับ สเปคคร่าวๆ i7 9700 Msi z370 DDR4 32GB SSD nvme 1tb 6700xt Psu Antec 750w
    ลงด้วย image win11 คลีนๆจาก Ms เลยครับ แต่อัพเกรดมาจาก win10 ของที่ทำงานที่มีไลเซนติดอยู่เพื่อให้มันแอคทิเวทต่อได้

ปัญหาคือ กระตุกครับ กระตุกมาก ผมเล่นแค่เปิดบราวเซอดู yt หรือ video ผ่าน บราวเซอทั่วไปนะครับ เปิด tab ไม่เยอะด้วยไม่เกิน 10 tab แต่ปกติเปิด 3-4 tab ก็กระตุกแล้ว อาการคือเมาส์ค้างแล้วก็วาร์ปอยู่บ่อยๆ โดยเฉพาะหน้าเพจที่มีโฆษณาเยอะๆ เจอ 2-3 tab ก็ออกอาการแล้ว ไปดูโปรเซสในทาสแมเนเจอเมนูก็เห็นมีแต่บราวเซอร์วิ่ง

อันนี้ปัญหามาจากอะไรครับ ชิ้นส่วนไหนน่าจะมีปัญหาไหม รึผมควรลงวินโดวใหม่เลยดี

เช็คดูใน task manager ก่อน อะไรน่าจะเป็นสาเหตุจังหวะกระตุก
    บางทีอาจจะมีการอัปเดทยังไม่หมด

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      เช็คดูใน task manager ก่อน อะไรน่าจะเป็นสาเหตุจังหวะกระตุก
      บางทีอาจจะมีการอัปเดทยังไม่หมด
      ผมเช็ค+กดอัพเดทให้แน่ใจว่ามันไม่อัพอะไรก่อนทุกรอบเลยครับ​ ไม่ใช่อัพเดทแน่นอน​ ทาสแมเนเจอร์​นี่กดคาไว้ตลอด​พอกระตุกกดสลับมาดูก็เห็นมีแต่บราวเซอร์​ที่กินโปรเซสครับ​ งงจริงครับปกติเล่นแค่นี้โนตบุคที่ผมใช้สเปคกากกว่านี้มากมันก็ยังไม่แลคแบบนี้เลย กำลังสงสัยว่าเป็นที่การ์ดจอไหมเพราะซื้อมือ2มา​ อย่างอื่นนี่ของใหม่หมด​ จะว่าร้อนจนติดเทอมัลทรอตก็เป็นไปไม่ได้ไม่ได้รันอะไรเลยเช็คความร้อนก็ร้อนไม่ถึง​50องศาซักอย่าง​แอพก็มีแต่แอพสามัญกับบราวเซอร์​และไดรเวอร์​

Comment

Originally posted by papababa View Post

ผมเช็ค+กดอัพเดทให้แน่ใจว่ามันไม่อัพอะไรก่อนทุกรอบเลยครับ​ ไม่ใช่อัพเดทแน่นอน​ ทาสแมเนเจอร์​นี่กดคาไว้ตลอด​พอกระตุกกดสลับมาดูก็เห็นมีแต่บราวเซอร์​ที่กินโปรเซสครับ​ งงจริงครับปกติเล่นแค่นี้โนตบุคที่ผมใช้สเปคกากกว่านี้มากมันก็ยังไม่แลคแบบนี้เลย กำลังสงสัยว่าเป็นที่การ์ดจอไหมเพราะซื้อมือ2มา​ อย่างอื่นนี่ของใหม่หมด​ จะว่าร้อนจนติดเทอมัลทรอตก็เป็นไปไม่ได้ไม่ได้รันอะไรเลยเช็คความร้อนก็ร้อนไม่ถึง​50องศาซักอย่าง​แอพก็มีแต่แอพสามัญกับบราวเซอร์​และไดรเวอร์​
        task manager ดูหน้า performance ครับ ใน settings เลือก always on top
        ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ
        ตั้งค่าให้ browser ใช้ igpu แทน
        เทสหลาย ๆ browser

Comment

Working...
        X