Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการลง windows ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการลง windows ครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
    ผมเพิ่งซื้อ notebook มาใหม่ มี windows มากับเครื่องด้วย กรณีที่วันดีคืนดี windows ผมเสียไป ผมสามารถไป download iso ลงใหม่เองโดยใช้ s/n ที่เคยจดเก็บไว้ได้ไหมครับ

ระบบจะเหมือนกับตอนซื้อใหม่แกะกล่องหรือเปล่า หรือผมจำเป็นต้อง clone ทั้ง HD ใน notebook เก็บเอาไว้ ถ้าอยากให้เหมือนเดิมเป๊ะๆ

ขอบคุณผู้รู้ล่วงหน้าครับ

มีวินโดวส์มากับเครื่อง เป็น วินโดวส์แท้(มีสติ๊กเกอร์ Microsoft แปะอยู่ส่วนใดส่วนหนึ่งบนเครื่อง) หรือ วินโดวส์ที่ถูกเครื่องมือพยายามทำให้แท้

ถ้าเป็นวินโดวส์แท้ๆ(OEM) จำเป็นต้องติดตั้งใหม่เมื่อใด เพียงแค่เลือกรุ่นให้ตรงในขั้นตอนการติดตั้ง คือ หากเครื่องมีวินโดวส์ Pro ตอนติดตั้งก็เลือก Pro เมื่อมีการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตระบบจะตรวจสอบและ Activate ให้เองทันที ไม่จำเป็นต้องโคลนหรือสำรองไว้ให้เปลืองพื้นที่เก็บข้อมูล

Comment

Working...
    X