Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวโปรแกรมควบคุมไฟ RGB & ARGB ของเมนบอร์ด Gigabyte ใครเซียนช่วยแนะนำทีจ๊ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวโปรแกรมควบคุมไฟ RGB & ARGB ของเมนบอร์ด Gigabyte ใครเซียนช่วยแนะนำทีจ๊ะ

พอดีผมใช้เมนบอร์ด Gigabyte ตัวนึงอยู่ และก็มีพัดลมหลายตัวมีทั้งที่ต่อพ่วงสาย RGB/ARGB ลงเมนบอร์ด

ขอเกริ่นให้ฟังก่อน ผมเคยใช้เมนบอร์ดเจ้าอื่น เช่น Asus MSI Asrock มาหมดแล้วไม่นานมานี้ แต่ละค่ายก็จะมีโปรแกรมปรับแต่งไฟ RGB/ARGB ของตัวเอง
    แต่ทั้ง 3 ค่ายที่กล่าวมานี้ หากไม่ลงโปรแกรมก็ได้ แต่ไฟค่าตั้งต้นของพัดลมมันจะเป็นแบบ Rainbow หมุนวนเปลี่ยนสีไปเรื่อย ๆ แต่ไม่ใช่สำหรับ Gigabyte !!

ปัญหาที่เจอคือ หากผมไม่ลงโปรแกรม RGB Fusion 2.0 ของ Gigabyte จะทำให้ไฟของพัดลม RGB/ARGB ในเครื่องทั้งหมดกลายเป็นสีส้ม ตามสีของแบรนมัน !!
    และเมื่อลงโปรแกรมก็สามารถปรับไฟได้จริง แต่ปัญหาที่เจอตามมาอีก คือ โปรแกรม RGB Fusion 2.0 ของ Gigabyte มันหลอนมากครับ หลายๆ คนก็ด่า อัพแก้ไขมากี่เวอร์ชันก็ยังห่วย
    ปัญหาที่ผมเจอคือ บางครั้งเวลาบูทเข้าวินโดว โปรแกรม RGB Fusion 2.0 ของ Gigabyte มันจะไม่ Auto Run ขึ้นมาด้วย ทำให้ไฟพัดลมกลายเป็นสีส้มทั้งเครื่องดังรูปเลย !!

ประเด็นเลย คือ ผมไม่ได้ต้องการปรับแต่งไฟอะไรหรอก ผมอยากให้มันเป็นค่าเดิมๆ ไฟเรนโบสลับสีไปนั่นแหละพอแล้ว และไม่อยากลงโปรแกรมเยอะๆ ไว้เบื้องหลังด้วย หนักเครื่องเปล่าๆ
    ผมไม่เข้าใจทำไม Gigabyte มันต้องเข้ามายุ่งกับ User บังคับลงโปรแกรมแบบนี้ด้วย ในขณะที่แบรนอื่นเค้าไม่ทำ อยากโปรโมท โปรแกรมของค่ายตัวเองหรือยังไง ซึ่งไม่ประทับใจเลย

ท่านใดเซียนมีวิธีแก้ไขหรือแนะนำอะไร โปรดชี้แนะให้หน่อยครับ หากแก้ไขไม่ได้คงต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ และไม่ใช้ Gigabyte อีกตลอดไป จริงๆ มีอะไรอีกบางอย่างที่ผมไม่ค่อยถูกใจ Gigabyte ด้วย

ปล.เนื่องด้วยกระทู้โดนลบที่ห้องอื่นมาก่อน ผมอาจพิมพ์รุนแรงและผิดหมวดไป ผมเข้าใจและไม่มีข้อโต้แย้งใดๆ กับ Admin เว็บ OCZ
    และได้ทำการแก้ไขข้อความและโพสให้ถูกห้องเรียบร้อยแล้ว แต่หากกระทู้บินอีก ผมก็ขอเข้าใจไปในทางที่ไม่ดี เกี่ยวกับบอร์ดและค่ายนี้ ตามนั้นนะครับ

สรุป ตอนนี้ขายบอร์ด ย้ายไปใช้ Asus แล้วครับ แก้ปัญหาได้หมด
    ไม่มีบังคับลงโปรแกรม มา ส กับ คอมลูกค้า ปล่อยไฟเดิมๆ สวย ๆ สบายใจ

Comment

เพิ่งเห็ฯกระทู้ ถ้าจะเอาสีรุ้งเฉยๆซื้อรีโมทแบบสายมาเสียบก็ได้ถูกกว่าซื้อบอร์ดใหม่

Comment

Originally posted by Freekickgundam View Post
        เพิ่งเห็ฯกระทู้ ถ้าจะเอาสีรุ้งเฉยๆซื้อรีโมทแบบสายมาเสียบก็ได้ถูกกว่าซื้อบอร์ดใหม่
        นั่นก็เป็นทางหนึ่งในการแก้ไขปัญหาครับ ขอบคุณนะ เท่าที่เข้าใจ คือ
        ให้ต่อตัว Hub แล้วไม่ต้องต่อลงบอร์ด แต่ตัว Hub อาจใช้ไฟเลี้ยง เช่น สาย SATA แทน

แต่ผมขอเพิ่มเติมมุมมองความคิดของผม ดังนี้

1. ทำไมผู้ซื้อต้องมาแบกรับ ค่าใช้จ่ายส่วนนี้เพิ่มด้วยอ่ะ บอร์ดแบรนอื่นเจ้าใหญ่ในตลาดเค้าไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้ ตัว Hub แพงนะครับ ถ้าจะเอาแบบต่อหลายหัว หมดอีกหลายร้อยเน้อ พูดในกรณีเคส หลายคนที่ไม่มี Hub นะ
        2. แต่ตัวเคสของผม มี Hub รวมอยู่แล้ว เป็น Hub ที่ต่อ 3 pin ARGB ได้หลายตัว + สายพัดลมธรรมดา 4 pin ด้วย ใช้ไฟเลี้ยง SATA อยู่แล้วด้วย แค่มีสาย Sync 3 pin ARGB สายนึงต่อลงบอร์ด คือ จบ
        (แต่ก่อนขายผมลืม เลยยังไม่ได้ลองนะว่า ถ้าถอดสายที่ Sync ลงบอร์ดออกมันจะแก้ปัญหาได้ไหม พึ่งมานึกออกจากโพสของคุณนี่แหละ ลักษณะคล้าย ๆ ของ Cooler Master ที่แถมกล่อง Sync แยก มากับซิ้ง/ชุดน้ำ ประมาณนั้น)

ปล. ในส่วนตัวผมไม่กังวล ไม่แคร์ ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนเมนบอร์ดด้วยครับ เพราะเหตุผลข้างต้น + ไอบางอย่างที่บอก ที่ผมไม่ชอบ Gig คือ ไบออสมันกาก

Comment

RGB Fusion ห่วยจริงครับ ผมเคยใช้สมัย z390 ก่อนอัปเดตแก้ไข ทั้งค้างทั้งหน่วงแบบมึน ๆ
          ของ Asus เวลาเข้า sleep ก็รวนบ่อย หรือ profile ก็หลุดดื้อ ๆ เช่นเวลาเลือก dark ใน profile จะรวนเป็นรุ้งแทน ไม่รู้แก้ไขยัง
          ตอนนี้ใช้ msi ค่อนข้างนิ่ง รวนน้อยมาก แต่ก็มีรันโปรเซสกิน cpu ไม่ต่างกัน ลูกเล่นน้อย แต่ก็พอใจกว่าแอพคุมไฟของ aorus และ asus
          ตอนแรกว่าจะไปซื้อ commander pro ที่คุมไฟคุมรอบพัดลม
          แต่ก็เสียดายตัง

Comment

เจนใหม่ๆ MB 600/700 Serie ของ Intel และ 600 Serie AM5 ของ AMD
            มันเลิกมา เสือ.... หรือยังครับ อยากได้ข้อมูล ใครใช้อยู่ผ่านมาเห็นแจ้งทีน้า

Comment

ผมใช้เจน400 มันไม่ใช่แค่เสือ..นะครับ แต่มันเป็นไปทั่ว 555
              ตอนเปิดเครื่องไฟแรมเป็นสีแดง ไฟอื่นๆไม่ติด พอเข้าวินโดว์ค่อยเป็นตามที่เราตั้งไว้(ผมตั้งให้มันปิดไฟ) บางทีก็ต้องเปิดโปรแกรมขึ้นมาเพื่อให้มันรันค่าที่ตั้งไว้
              ต่อสาย USB จากจอเข้า MB ตอนเปิดเครื่องไว้แล้วปิดจอ ไฟแรมเด้งเป็นเรนโบว์เฉย จนได้ถอดสายออกไม่ใช้ก็ได้วะ

Comment

Originally posted by Echizen14 View Post
                ผมใช้เจน400 มันไม่ใช่แค่เสือ..นะครับ แต่มันเป็นไปทั่ว 555
                ตอนเปิดเครื่องไฟแรมเป็นสีแดง ไฟอื่นๆไม่ติด พอเข้าวินโดว์ค่อยเป็นตามที่เราตั้งไว้(ผมตั้งให้มันปิดไฟ) บางทีก็ต้องเปิดโปรแกรมขึ้นมาเพื่อให้มันรันค่าที่ตั้งไว้
                ต่อสาย USB จากจอเข้า MB ตอนเปิดเครื่องไว้แล้วปิดจอ ไฟแรมเด้งเป็นเรนโบว์เฉย จนได้ถอดสายออกไม่ใช้ก็ได้วะ

Comment

Working...
                X