Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ Ubuntu มาเล่น หาจากไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

request ขอแผ่นไปเลยคับ เดี่ยวเค้าส่งมาให้ฟรี

Comment

Originally posted by BlackMiracle View Post
      ถามต่ออีกครับ

Ubuntu, Kubuntu และ Edubuntu มันคืออะไร ต่างกันตรงไหนครับ
      Ubuntu เป็นคำที่นำมาจากภาษาซูลูและภาษาโคซา ความหมายว่า "เพื่อมนุษยชาติทุกคน" ซึ่งเป็นไปตามความมุ่งหวังของผู้พัฒนาที่ต้องการให้ Ubuntu เป็นระบบปฏิบัติการสำหรับผู้ใช้คอมพิวเตอร์ทุกคน

Kubuntu ออกแบบมาเพื่อการใช้งานร่วมกับเครื่องพีซี เครื่องเซิร์ฟเวอร์ (64บิต) และเครื่องที่ใช้สถาปัตยกรรมของแมค

Edubuntu สร้างสรรค์ออกมาเพื่อเพิ่มคุณสมบัติสำหรับการใช้งานในสภาพแวดล้อมของสถานศึกษา มีการนำแอพพลิเคชั่นสำหรับใช้งานในห้องเรียนติดมาให้ด้วยเช่น เครื่องคิดเลขสำหรับการคำนวณสูตรทางเคมี ฟิสิกส์ หรือตารางธาตุ

ตามหนังสืองของ BlackMiracle ที่เอารูปมาให้ดูเลยครับผมซื้อมา 219บาท ไปซื้อที่สวนจตุจักรลด20% มีแผ่นซีดี Ubuntu มาให้เลยครับ ติดตั้งได้หลายแบบ
      1.ติดตั้งลงเครื่องเลย
      2.ติดตั้งใช้คู่กับ Windows (เครื่องเดียว2 OS ว่างั้น)
      3.ติดตั้งลงใน Windows (เหมือนลงโปรแกรมอื่นในวินโดว์)

Comment

นี้เลยคับเข้าไปโหลที่ เว็บนี้ http://www.ubuntu.com/getubuntu/down...Start+Download มันจะยาวสักนิดหนึงคืดผมลิงค์ไปถึงแผ่นที่จะโหดเลยคับ..ถ้าอยากลง ubuntu-server ก็โหลได้คบที่ www.ubuntu.com
        แล้วมองด้านขวามือจะมีคำว่า Get ubuntu แล้วให้เลือกคำว่า "download" มันจะมีให้เลือกว่าเราจะโหดเป็นแบบเดสทอปหรือเซฟเวอร์คับ

Comment

Originally posted by BlackMiracle View Post

Ubuntu, Kubuntu และ Edubuntu มันคืออะไร ต่างกันตรงไหนครับ

Ubuntu, Kubuntu และ Edubuntu มันก็คือ Linux นั้นแหละคับเพียงแค่ว่าผู้ที่นำมาพัฒนาต่อได้ปรับเปลี่ยนคุณสัมบัติหน้าตาให้แตกต่างกันออกไปมันก็เหมือน วินโดที่มีหลากลายเช่นกันคับ โดยที่
          Ubuntu, Kubuntu และ Edubuntu มีการพัฒนามาจาก redhat นั้นเองคับ

Comment

โอ้ว ขอบคุณทุกคนมากครับ โหลดไม่ไหว ช้ามาก

เลย Request CD ไปแล้วครับ เค้าจะส่งเวอร์ชั่น 8.10 มาให้เลยหลังจาก Release (อีก 6 วัน)

ว่าแต่ ..ประมาณ 6-10 อาทิตย์เลยหรอ นานไปป่าว -*-

Comment

ผมให้ sv ของสิงค์โปรอะวิ่ง 180k -...-

Comment

Ubuntu คืี่อ ระบบปฎิบัติการพร้อม Desktop Enveroiment (ตัวจัดการการแสดงผล) แบบ GNome ค่ะ พูดง่ายๆ เป็นอูบุนตูแบบมีหน้ากากที่เรียกว่า Gnome ที่เป็นที่นิยมและแสนจะใช้ง่าย หน้าตาก็คล้่ายๆ วินโดวส์น่ะแหละค่ะ
                Kubuntu คือใส่หน้ากากที่เรียกว่า KDE ค่ะ เคยใช้แต่หน้าตาแปลกๆ
                Edubuntu อูบุนตูที่ รวมโปรแกรมเพื่อการศึกษาเข้ามาด้วยค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วตอนนี้ใช้อูบุนตูร่วมกันวินโดวส์อยู่ค่ะ อยากให้นักพัฒนาเกมทำให้เล่นบนลีนุกซ์ได้ จะได้เลิกใช้วินโดวส์เสียที ถ้าหาโหลดยากก็ลอง Linux TLE ก็ได้ค่ะ พัฒนามาจาก Ubuntu เหมือนกัน ตั้งแต่เวอร์ชั่น 9 ขี้นไปนะคะ ลองหาดูค่ะที่ www.opentle.org

Comment

Working...
                X